Không đi làm vào ngày lễ có bị trừ phép năm hoặc không tính lương

Chủ đề   RSS   
  • #517371 29/04/2019

    hoangleminh111



    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 1720
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Không đi làm vào ngày lễ có bị trừ phép năm hoặc không tính lương

    Cho em hỏi về vấn đề liên quan đến ngày nghỉ của nhân viên làm theo ca. Ngày 14/4(10/3 giổ tổ Hùng Vương) hôm đó là cn nhân viên chính thức nghỉ thì sẽ được nghỉ bù bình thường vào ngày khác. Còn nhân viên làm ca vẫn làm như thường lệ và đương nhiên được hưởng chế độ lương bổng theo quy định pháp luật. Có tình huống như sau: có 1 nv làm ca xin nghỉ vào ngày giỗ tổ, thì đương nhiên người làm thay nv này sẽ được hưởng chế độ làm việc ngày nghỉ và nv đó vẫn được nghỉ như thông thường. Như vậy thì nv xin nghỉ vào ngày này sẽ bị trừ phép năm không? Theo quy định giữa nhân viên làm ca vs công ty thì sẽ làm theo lịch làm việc ca kip hai bên đã thỏa thuận, theo em nghĩ nếu nghỉ vào trúng ngày mình đi làm thì 1 sẽ bị trừ phép hoặc 2 là bị trừ lương?

     
    537 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #517373   29/04/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (796)
    Số điểm: 5675
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 115 lần


    Theo quy định pháp luật về lao động, vào ngày nghỉ lễ/ tết, người lao động được nghỉ việc và vẫn hưởng nguyên lương. Do đó, mọi trường hợp làm việc vào ngày nghỉ lễ/ tết sẽ được xác định là làm thêm giờ và công ty sẽ phải trả lương làm thêm giờ 300% cho người lao động theo quy định tại Điều 97 Bộ luật Lao động 2012. Chị có thể tham khảo thêm tại Công văn 3210/LĐTBXH-LĐTL năm 2015 về tiền lương ngày lễ đối với lao động làm theo ca do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành

    Do đó, Nếu như anh b thay thế cho anh a vì là ngày nghỉ của anh b mà anh b phải đến làm việc thay. Anh b sẽ được hưởng lương do làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ theo quy định là 300% lương chưa kể lương ngày nghỉ lễ. Và đương nhiên cả anh a mà làm vào ngày nghỉ lễ này thì cũng sẽ được hưởng ít nhất 300% lương chưa kể tiền lương ngày lễ.

    Vì đây là ngày nghỉ lễ nếu anh a nghỉ thì đây là ngày mà người lao động được nghỉ theo pháp luật lao động, nếu như anh không đi làm thì cũng không bị trừ vào ngày nghỉ phép năm được. Do vậy với câu hỏi "Như vậy thì nv xin nghỉ vào ngày này sẽ bị trừ phép năm không? " là không đúng đâu chị nhé. Hiểu đơn giản, ngày hôm đó anh a sẽ được nghỉ theo luật, nên anh a không đi làm là chuyện bình thường, nên sẽ không có việc "bị trừ phép hoặc 2 là bị trừ lương" đâu.

     
    Báo quản trị |