Không đăng ký kết hôn ra Tòa sẽ thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #7600 17/11/2009

    thannguyentuantai72

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2009
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Không đăng ký kết hôn ra Tòa sẽ thế nào?

    Thưa luật sư.Đầu tiên em xin được chúc luật sư sức khỏe,hạnh phúc và thành đạt hơn nữa.Mong luật sư bớt chút thời gian quý báu của mình giúp em giải quyết vấn đề sau:

    Em gái của thằng bạn em (tên L) tự nguyện chung sống với anh H từ năm 2007. Hai gia đình có tổ chức đám cưới nhưng không đăng ký kết hôn vì anh H chưa đủ tuổi kết hôn

    Thời gian đầu hai người chung sống với nhau hạnh phúc nhưng cuối năm 2007 hai người phát sinh mâu thuẫn do anh H nghi ngờ cô L ngoại tình, tuy không có bằng chứng gì, chỉ nghi ngờ thôi nhưng anh H từ đó luôn hắt hủi cô L và đánh đập cô. Chị L đã nhờ bà con ,bạn bè đến khuyên can nhưng không được.Anh H còn tuyên bố là sẽ gửi đơn đến tòa án huyện yêu cầu ly hôn.


    Luật sư cho em  hỏi:

    1, Đây phải là trường hợp chung sống với nhau như vợ chồng không?Vì em mới biết đôi chút về vấn đề này nhưng cần phải hỏi luật sư thêm.

    2/Nếu anh H gửi đơn ra tòa thì hậu quả thế nào?

    Tha thiết mong hồi âm của luật sư.Nếu luật sư có thời gian xin hãy gửi câu trả lời vào địa chỉ sau được không .Email:thantai0207  .trân trọng cảm ơn luật sư !
    Cập nhật bởi ChuTuocLS ngày 16/10/2010 11:24:59 AM
     
    6097 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #7601   17/11/2009

    LS_NguyenThanhDam
    LS_NguyenThanhDam
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2008
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 622
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Vấn đề bạn hỏi mặc dù hai bên gia đình có tổ chức đám cưới và họ chung sống với nhau như vợ chồng nhưng không đăng ký kết hôn thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn thì Toà án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng.

    Nếu có yêu cầu về con và tài sản thì đối với con quyền lợi của con được giải quyết như trường hợp cha mẹ ly hôn, đối với tài sản được giải quyết theo nguyên tắc tài sản riêng của ai thì vẫn thuộc quyền sở hữu của người đó; tài sản chung được chia theo thoả thuận của các bên; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết, có tính đến công sức đóng góp của mỗi bên; ưu tiên bảo vệ quyền lợi chính đáng của phụ nữ và con.

    Điều 14 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định về tổ chức đăng ký kết hôn như sau: “Khi tổ chức đăng ký kết hôn phải có mặt hai bên nam, nữ kết hôn. Đại diện cơ quan đăng ký kết hôn yêu cầu hai bên cho biết ý muốn tự nguyện kết hôn, nếu hai bên đồng ý kết hôn thì đại diện cơ quan đăng ký kết hôn trao Giấy chứng nhận kết hôn cho hai bên”.

    Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo nghi thức quy định nói trên. Mọi nghi thức kết hôn không theo quy định này đều không có giá trị pháp lý.

    Vì vậy nam, nữ không đăng ký kết hôn mà chung sống với nhau như vợ chồng thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng.

     


     

    Cập nhật bởi ChuTuocLS ngày 16/10/2010 11:26:08 AM

    Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

    Địa chỉ: 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh.

    Điện thoại : 0989 350 262

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

Địa chỉ: 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh.

Điện thoại : 0989 350 262