DanLuat 2015

Không đăng ký kết hôn con sinh ra có được mang họ cha?

Chủ đề   RSS   
  • #503128 25/09/2018

    Phong_96
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2018
    Tổng số bài viết (266)
    Số điểm: 2440
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 32 lần


    Không đăng ký kết hôn con sinh ra có được mang họ cha?

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 Luật hộ tịch 2014 "Người đi đăng ký khai sinh nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy chứng sinh cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Trường hợp không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh...".

    Theo Khoản 3 Điều 15 Nghị định 123/2015/NĐ-CP "Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh người cha yêu cầu làm thủ tục nhận con theo quy định tại Khoản 1 Điều 25 của Luật Hộ tịch thì Ủy ban nhân dân kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh; nội dung đăng ký khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 của Nghị định này."

    Theo như quy định nêu trên thì việc đăng ký khai sinh cho con không bắt buộc phải có giấy đăng ký kết hôn của cha, mẹ. Nếu muốn đăng ký khai sinh cho con theo họ cha thì người cha phải làm thủ tục nhận con theo quy định.

    Hồ sơ đăng ký khai sinh và đăng ký nhận cha, mẹ, con theo quy định tại Điều 12 Thông tư 15/2015/TT-BTP bao gồm:

    - Tờ khai đăng ký khai sinh và tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định;

    - Giấy chứng sinh hoặc giấy tờ thay Giấy chứng sinh;

     
    539 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Phong_96 vì bài viết hữu ích
    duongduongcute (28/09/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #503462   28/09/2018

    Việc đăng ký kết hôn để chứng minh là vợ chồng cưới nhau hợp pháp và khi có tranh chấp xảy ra nhờ vào việc đăng ký kết hôn đó mà bảo vệ quyền lợi cho cả hai bên.

    Còn con sinh ra theo họ ai, điều đó không phụ thuộc vào việc đăng ký kết hôn mà phụ thuộc vào thủ tục nhận con. Con có thể theo họ cha, mẹ hoặc họ của một người bất kỳ, pháp luật không rèn buộc đứa con phải theo họ của ai.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-