Không đăng ký kết hôn có ly hôn được không?

Chủ đề   RSS   
  • #538646 11/02/2020

    lanbkd
    Top 150
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2017
    Tổng số bài viết (518)
    Số điểm: 7351
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 437 lần


    Không đăng ký kết hôn có ly hôn được không?

     

    Việc đăng ký kết hôn là thủ tục bắt buộc để cơ quan nhà nước công nhận tình trạng hôn nhân của hai bên nam nữ. Tại khoản 1 Điều 9 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định việc kết hôn không có đăng ký thì không có giá trị pháp lý:

    Điều 9. Đăng ký kết hôn
    1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.
    Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.

    Trong khi đó, ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án. Như vậy, để được ly hôn thì phải có mối quan hệ vợ chồng tồn tại từ trước thì lúc đó hai bên mới có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết cho ly hôn.

    Vậy trong trường hợp không đăng ký kết hôn thì giải quyết như thế nào?

    Trong một số trường hợp, mặc dù chưa thực hiện việc đăng ký kết hôn tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng tòa án vẫn thụ lý yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 53 Luật hôn nhân gia đình 2014:

    Điều 53. Thụ lý đơn yêu cầu ly hôn
    1.Tòa án thụ lý đơn yêu cầu ly hôn theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.
    2.Trong trường hợp không đăng ký kết hôn mà có yêu cầu ly hôn thì Tòa án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 14 của Luật này; nếu có yêu cầu về con và tài sản thì giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này.

    Theo quy định trên, khi vợ chồng chưa đăng ký kết hôn nhưng lại muốn chấm dứt mối quan hệ này thì sẽ phải gửi đơn yêu cầu ly hôn để Tòa án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng theo quy định của pháp luật về giải quyết quan hệ hậu quả của việc nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn. Theo đó, các vấn đề về con chung và tài sản tùy từng trường hợp mà sẽ có những cách giải quyết khác nhau, cụ thể được quy định tại Điều 14, 15, 16 của Luật hôn nhân gia đình 2014 như sau:

    Điều 14. Giải quyết hậu quả của việc nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn
    1.Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này.
    2.Trong trường hợp nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng theo quy định tại khoản 1 Điều này nhưng sau đó thực hiện việc đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật thì quan hệ hôn nhân được xác lập từ thời điểm đăng ký kết hôn.
    Điều 15. Quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con trong trường hợp nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn
    Quyền, nghĩa vụ giữa nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng và con được giải quyết theo quy định của Luật này về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con.
    Điều 16. Giải quyết quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn
    1. Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn được giải quyết theo thỏa thuận giữa các bên; trong trường hợp không có thỏa thuận thì giải quyết theo quy định của Bộ luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.
    2. Việc giải quyết quan hệ tài sản phải bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của phụ nữ và con; công việc nội trợ và công việc khác có liên quan để duy trì đời sống chung được coi như lao động có thu nhập.

     

    Cập nhật bởi lanbkd ngày 11/02/2020 05:28:51 SA
     
    2550 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lanbkd vì bài viết hữu ích
    AryaStark (19/02/2020) ThanhLongLS (11/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539543   28/02/2020

    Trường hợp nam nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ trước ngày 03/01/1987 nhưng không đăng ký kết hôn, hiện tại, vẫn được pháp luật công nhận là vợ chồng (hôn nhân thực tế), do đó, trường hợp này vẫn được ly hôn mặc dù họ chưa đăng ký kết hôn.

    Cập nhật bởi duongpham5991 ngày 28/02/2020 12:28:46 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn duongpham5991 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/02/2020)
  • #542892   31/03/2020

    buiquangbinh071214
    buiquangbinh071214
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4689
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 73 lần


    Kết hôn là thủ tục bắt buộc đối với các đôi nam nữ muốn xây dựng gia đình, việc xác lập mối quan hệ hôn nhân sẽ kéo theo các thủ tục pháp lý khác để đảm bảo quyền và lợi ích hợp của vợ chồng, con, ... Do đó, nếu muốn có được các gia đình hạnh phúc và bảo đảm quyền lợi thì nên làm thủ tục kết hôn theo đúng quy định.

     
    Báo quản trị |  
  • #547591   30/05/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1029)
    Số điểm: 6945
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 151 lần


    Trong trường hợp không đăng ký kết hôn mà có yêu cầu ly hôn thì Tòa án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng. Đối với hôn nhân thực tế việc giải quyết ly hôn thì sẽ chia nhiều mốc thời gian để giải quyết, tham khảo tại Thông tư liên tịch 01/2001/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP hướng dẫn Nghị quyết 35/2000/QH10 về việc thi hành Luật Hôn nhân và gia đình do Tòa án nhân dân tối cao - Viện Kiểm sát nhân dân tối cao - Bộ Tư pháp ban hành.

     
    Báo quản trị |  
  • #547629   30/05/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (459)
    Số điểm: 3092
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 66 lần


    Về vấn đề Không đăng ký kết hôn có ly hôn được không nêu trên, theo quan điểm cá nhân của mình thì không đăng ký kết hôn mà có yêu cầu ly hôn thì Tòa án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng, tài sản sẽ được phân chia theo tài sản chung mà không được xác định là tài sản chung vợ chồng.

     
    Báo quản trị |  
  • #547649   30/05/2020

    thanghi.info
    thanghi.info
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2805
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 90 lần


    Lúc đầu mình cứ nghĩ: "ủa, không có đăng ký kết hôn làm sao xuất hiện quan hệ hôn nhân vợ chồng đâu mà ly hôn nhỉ?" Sau khi đọc bài của tác giả cũng như nghiên cứu một số văn bản quy phạm pháp luật thì mới nhận ra rằng, quan điểm trước kia của mình chưa đúng. Khi không đăng ký kết hôn thì yêu cầu ly hôn tại tòa án thì tòa sẽ tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng.

     
    Báo quản trị |  
  • #547682   30/05/2020

    Vì để đảm bảo quyền lợi hợp pháp một cách chính đáng và có cơ sở nên pháp luật quy định đến những thủ tục kết hôn, ly hôn. Nếu muốn được luật pháp bảo vệ thì nên thực hiện đúng những quy định, nếu ngay từ đầu không chọn được bảo vệ bởi pháp luật thì đây là những tin tưởng giữa con người với con người. 

     
    Báo quản trị |  
  • #548090   31/05/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 187 lần


    về nguyên tắc thì nếu không đăng ký kết hôn đương nhiên không được pháp luật công nhận và bảo vệ. các vấn đề phát sinh thông thường chỉ giải quyết theo quy định của pháp luật dân sự. Đây là điều hiển nhiên.

     
    Báo quản trị |  
  • #549744   23/06/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Vẫn có trường hợp dù các bên không đăng ký kết hôn nhưng vẫn được ly hôn khi pháp luật công nhận quan hệ vợ chồng của họ dù họ không hề đăng ký kết hôn. Các trường hợp được hướng dẫn tại Thông tư liên tịch số 01/2001/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP.

    Ví dụ điển hình nhất trong trường hợp này là quy định tại khoản 1 “trong trường hợp quan hệ vợ chồng được xác lập trước ngày 03/01/1987 (ngày Luật hôn nhân và gia đình năm 1986 có hiệu lực) mà chưa đăng ký kết hôn, nếu một bên hoặc cả hai bên có yêu cầu ly hôn, thì Toà án thụ lý vụ án và áp dụng quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết vụ án ly hôn theo thủ tục chung

     

     
    Báo quản trị |