Không đăng ký kết hôn .

Chủ đề   RSS   
  • #163713 07/02/2012

    le_thu_truc

    Female
    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2009
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Không đăng ký kết hôn .

    Tôi lập gia đình 3 năm nhưng không đăng ký kết hôn, không có con chung.
    Cuộc sống không hòa hợp , tôi quyết định chia tay.
    Như vậy , chồng tôi có quyền làm khó dễ và cản trở cuộc sống của tôi không?
    Mong được luật sư tư vấn giúp tôi thật sớm , cảm ơn !
     
    3648 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #164164   09/02/2012

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định tại khoản 1 điều 11 luật hôn nhân và gia đình: “ Nam, nữ không đăng ký kết hôn mà chung sống với nhau như vợ chồng thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng”

    Như vậy bạn lấy chồng nhưng không đăng kí kết hôn mà chỉ tổ chức đám cưới thì bạn và người ấy không được pháp luật công nhận là vợ chồng. Hai người có quyền tự thỏa thuận chấm dứt chung sống với nhau.

    Điều 87 luật hôn nhân gia đình quy định: “ Trong trướng hợp không đăng kí kết hôn mà có yêu cầu ly hôn thì toàn án không thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng”

    Trong trường hợp hai người không thỏa thuận được việc chấm dứt việc chung sống thì bạn có quyền yêu cầu tòa án quận huyện nơi cư trú giải quyết. Tòa sẽ thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng chứ không tuyên ly hôn như cặp vợ chồng có đăng ký kết hôn.

    Khi hai bên đã thỏa thuận ( hoặc tòa án tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng có hiệu lực) thì người đó không có quyền can thiệp vào cuộc sốn của bạn nữa. Niếu người đó có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự của chị bạn thì tùy từng trường hợp cụ thề, người đó sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự theo các tội danh tương ứng được quy định trong bộ luật hình sự.

    Trân trọng.

    LS. Đinh Thị Quỳnh Như

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn