Không cứu giúp người bị nạn

Chủ đề   RSS   
  • #401382 04/10/2015

    thanhtuyenquang123

    Sơ sinh

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Không cứu giúp người bị nạn

    Kính nhờ các anh - chị tư vấn giúp trường hợp như sau:

    Gia đình anh Nguyễn B và chị Hoàng thi C có 02 con, 1 trai (24 tuổi) và 1 gái (10 tuổi).

    Do anh B có quan hệ ngoài luồng (ngoại tình) với người phụ nữ khác tên E, chị C biết, đã nhắc nhở chồng nhiều lần nhưng không chấm dứt.

    Ngày 27/9/2015, Anh B đi cùng chị E; Chồng chị C báo cho chị C và chị C bắt quả tang anh B và chị E đang quan hệ tình dục.

    Về nhà, anh B và chị C cãi nhau, do quá uất ức và bất lực, chị C đã uống thuốc sâu tự tử trước mặt anh B. Anh B không can ngăn, vẫn để cho chị C uống hết  chai thuốc trừ sâu, xong mới gọi điện cho con trai về để đưa mẹ (chị C) đi bệnh viện, sau đó Anh B đi ngủ. 01 giờ sau, con trai đưa chị C đi cấp cứu, đến nay đã qua nguy kịch nhưng khả năng tổn hại sức khỏe là rất lớn.

    Vậy với trường hợp này, Anh B có phải chịu trách nhiệm hình sự hay không? Nếu có thì chị C phải làm các bước gì, trình báo với cơ quan nào?

    (Gia đình Anh B và chị C ở vùng đặc biệt khó khăn 135; Anh B là người có đủ năng lực hành vi - có giấy phép lái xe hạng C và vẫn đang hành nghề)

    Kính mong các anh chị tư vấn, xin trân trọng cảm ơn.

     
    3086 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #401501   05/10/2015

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 169 lần


    Chào bạn.

    Pháp luật không buộc một một người phải ngăn cản hành vi của người khác, khi hành vi đó không xâm phạm đến tính mạng, sức khoẻ, tài sảncủa người khác, không xâm phạm đến an toàn, an ninh trật tự xã hội..

    Điều 102 Bộ luật hình sự quy định về tội không cứu giúp người khác đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng. Trường hợp bạn nêu là chị C đã uống thuốc trừ sâu tự tử và anh B đã gọi điện cho con trai đưa đi cấp cứu. Bởi vậy, việc này loại trừ hoàn toàn dấu hiệu của hành vi theo quy định nêu trên.

    Do vậy, trường hợp này không có dấu hiệu phạm tội và cơ sở luật định để cơ quan chức năng xử lý anh B.

    Nếu cần tham vấn thêm hoặc hỗ trợ về mặt pháp lý, bạn có thể liên hệ với chúng tôi để cùng trao đổi.

    Bạn tham khảo các bài viết pháp lý của chúng tôi tại Website của Luật Huy Thành.

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

Email: luat.huythanh@gmail.com