Không còn xử phạt hành vi làm, mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả?

Chủ đề   RSS   
  • #567026 28/01/2021

    vankhanhnhu
    Top 500
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (279)
    Số điểm: 3642
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 353 lần


    Không còn xử phạt hành vi làm, mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả?

    Không còn xử phạt bằng giả?

    Không còn xử phạt người mua bán, sử dụng, sản xuất bằng giả?

    Nghị định 04/2021/NĐ-CP có nhiều quy định mới về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giáo dục, tuy nhiên so với Nghị định 138/2013/NĐ-CP, các quy định về mua bán, sử dụng bằng cấp giả đã không còn?

    Không còn quy định xử phạt làm giả, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả?

    Theo quy định tại Điều 16 Nghị định 138/2013/NĐ-CP, những hành vi liên quan đến việc sử dụng văn bằng, chứng chỉ trái pháp luật được bị xử phạt như sau:

    - Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng văn bằng, chứng chỉ của người khác hoặc sử dụng văn bằng chứng chỉ bị tẩy, xóa, sửa chữa.

    - Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả.

    - Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi làm giả văn bằng, chứng chỉ.

    Đối chiếu những quy định này trong Nghị định 04 vừa được ban hành gần đây, chúng ta chỉ thấy những hành vi sau bị xử phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng theo Điều 23:

    - Sử dụng văn bằng, chứng chỉ của người khác;

    - Cho người khác sử dụng văn bằng, chứng chỉ của mình;

    - Sử dụng văn bằng, chứng chỉ bị tẩy xóa, sửa chữa làm sai lệch nội dung.

    Như vậy, phải chăng việc làm giả, mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả giờ đây đã không còn bị xử phạt?

    Vẫn truy cứu trách nhiệm hình sự

    Nếu không còn hình thức xử phạt hành chính, nghiễm nhiên những hành vi này sẽ phải bị xử lý hình sự theo quy định của Bộ luật hình sự hiện hành. Thực tế trong Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) có quy định tội Làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; và tội Sử dụng con dấu, tài liệu giả của cơ quan, tổ chức như sau:

    “1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”

    Điều này có nghĩa, cũng với hành vi làm giả hoặc sử dụng những văn bằng, chứng chỉ trái phép, nếu áp dụng Nghị định 138 và Bộ luật hình sự, chúng ta sẽ khó xác định ranh giới mức độ nào bị xử phạt hành chính, mức độ nào bị xử lý hình sự.

    Khi Nghị định 04 có hiệu lực, những hành vi này sẽ không còn được xem là vi phạm hành chính mà được hình sự hóa thành một tội cụ thể và sẽ bị trừng trị nghiêm minh.

    Như vậy, thực chất những hành vi liên quan đến làm bằng giả, mua bán, sử dụng bằng giả không còn bị xử phạt hành chính, nhưng vẫn là những hành vi bị xem xét xử lý hình sự theo quy định của pháp luật!

    Cập nhật bởi vankhanhnhu ngày 29/01/2021 03:37:32 CH
     
    1502 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vankhanhnhu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567031   28/01/2021

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 270 lần


    Như vậy, với tất cả các trường hợp không qua học tập, đào tạo, thi cử mà có văn bằng, chứng chỉ thì văn bằng, chứng chỉ đó được xác định là văn bằng, chứng chỉ giả. Người có hành vi sử dụng bằng giả có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #570538   22/04/2021

     Nghị định 79/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục nghề nghiệp vẫn quy định về vấn đề này

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Phong67899 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/04/2021)
  • #570540   22/04/2021

    Vậy trường hợp người có văn bằng giả nhưng ko sử dụng tới, chỉ để đó hoặc chưa sử dụng, ko có mục đích lừa dối cq tổ chức thì cũng ko bị xử lý hình sự, mà xp vphc thì ko được quy định. Vậy xly tnao nhỉ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Phong67899 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/04/2021)
  • #570558   22/04/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3402
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    Văn bằng giả mà không có mục đích lừa dối thì làm giả để làm gì? Vấn đề chỉ là đã lừa hay chưa lừa mà thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #570568   23/04/2021

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2714)
    Số điểm: 19524
    Cảm ơn: 907
    Được cảm ơn 1051 lần
    SMod

    Nghị định 138 được ban hành năm 2013, thời điểm này áp dụng Bộ Luật HS 1999. Bộ luật HS năm 2015 (sửa đổi 2017) quy định hành vi này là tội phạm thì làm sao còn xử phạt hành chính được nữa. Vậy nên Nghị định 04 thay thế Nghị định 138 không thể "thòng thêm" để trái với BLHS !

     
    Báo quản trị |