DanLuat 2015

Không còn đóng bhxh có được hưởng trợ cấp thai sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #319124 17/04/2014

    bkimquyen

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Không còn đóng bhxh có được hưởng trợ cấp thai sản không?

    Luật su cho em hỏi, em đã đóng bhxh gần 4 năm liên tục từ 1 công ty. Sau đó em về làm tư không có đóng bhxh. Vậy sau này sinh con em có được hưởng chế độ thai sản không? Xin cảm ơn!
     
    2566 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #319134   17/04/2014

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 215 lần


    chào bạn ! Theo quy định tại Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội thì điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con là lao động nữ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con.

    thoi gian bạn đóng bảo hiểm đã đủ thời gian  nhưng đã nghỉ việc trước thời điểm sinh con thì bạn trực tiếp nộp hồ sơ đề nghị hưởng chế độ thai sản như sau nhé ,à còn phải sinh con truoc 12 thang nhe

      Hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi sinh con hoặc nhận con nuôi của người lao động không còn quan hệ lao động gồm có:

    1 .Sổ bảo hiểm xã hội;

    2  .Bản sao Giấy chứng sinh hoặc bản sao Giấy khai sinh của con hoặc giấy chứng tử trong trường hợp sau khi sinh mà con chết; nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải có chứng nhận theo quy định của pháp luật.

    Cập nhật bởi nguyenvancong90tq ngày 17/04/2014 11:19:03 CH

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvancong90tq vì bài viết hữu ích
    bkimquyen (18/04/2014)
  • #319166   18/04/2014

    bkimquyen
    bkimquyen

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    chế độ thai sản

    Em đã quá thời hạn 12 tháng trước khi sinh con. Vậy trường hợp em đi làm lại thì phải đóng thêm bao nhiêu tháng nữa trước khi sinh mới hưởng chế độ thai sản ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #319202   18/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn bkimquyen !

    Nếu bạn muốn hưởng chế độ thai sản theo quy định của luật BHXH thì bạn phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh nhé !

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-