Không có ý gây thương tích có bị làm sao không?

Chủ đề   RSS   
  • #470287 10/10/2017

    Nguyenbamuoi

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Không có ý gây thương tích có bị làm sao không?

    Tôi có em tôi 17 tuổi em tôi không có ý gây thương tích mà là chẳng may làm Anh ( P ) bị thương nhưng thương tích dưới 11% thì có bị làm sao không ạ và em tội bị chịu hình phạt gì ạ

     
    2486 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #470299   10/10/2017

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24068
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Về vấn đề của bạn. Luật Nam Long xin tu vấn như sau:

    Tội vô ý gây thương tích được quy định tại điều 138 bộ luật hình sự 2015 có nhấn mạnh việc vô ý gây thương tích từ 31% đến 60% mới hình thành tội danh.

    Và khi đó là hành vi vô ý gây thương tích thì gia đình bạn cần phải bồi thường đối với người bị thương là anh P được thực hiện theo thủ tục dân sự, bao gồm các chi phí hợp lý đối với việc thuốc thang, viện phí, bồi bổ sức khẻ,… cho người bị thương.


    Tuy nhiên, chúng tôi lưu ý với bạn rằng: Nếu như bị truy tố, bạn cần phải chứng minh được hành vi gây tổn hại sức khỏe của người khác thực sự là do vô ý. Còn nếu cơ quan điều tra xét thấy hành vi của bạn là do lỗi cố ý thì với tỷ lệ thương tật của nạn nhân là 11% thì hành vi của bạn có thể sẽ cấu thành tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác (Điều 104 BLHS), khi đó, em trai bạn sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Mong rằng tư vấn của chúng tôi sẽ giúp ích được cho bạn.

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com