DanLuat 2015

không có tuyên bố mất tích của Tòa án mà chỉ có quyết định thông báo tìm người vắng mặt của Tòa có ly hôn được không?

Chủ đề   RSS   
  • #259472 06/05/2013

    thuong9225

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:06/05/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    không có tuyên bố mất tích của Tòa án mà chỉ có quyết định thông báo tìm người vắng mặt của Tòa có ly hôn được không?

    e chào các anh/chị ạ!

    e có việc này của một người bạn xin nhờ anh/ chị tư vấn giúp e với ạ: chị bạn của e muốn lý hôn với chồng, anh chồng bỏ nhà đi từ tháng 01/2011 rồi ah, tháng 10/2012 vừa rồi chị ấy có yêu cầu Tòa án thông bào tìm người vắng mặt tại nơi cư trú, và tòa đã ra quyết định rồi, nay chị ấy nộp đơn xin ly hôn với chồng thì tòa có giải quyết cho ly hôn không ạ, vì theo e được biết thì phải có tuyên bố một người mất tích của tòa án thì mới cho ly hôn, giờ chị ấy có bắt buộc phải làm thêm một thủ tục nữa là yêu cầu tòa án tuyên bố một người mất tích không ạ, nếu phải làm thêm thủ tục này thì sẽ tốn nhiều phí và thời gian nữa,theo như vậy thì để ly hôn với người mất tích phải có 3 thủ tục mới ly hôn được là: thông báo tìm người vắng mặt, tuyên bố mất tích và bản án ly hôn, có phải không ạ, mong anh/chị luật sư tư vấn giúp e với ạ

    e xin cám ơn các anh chị rất nhiều!

     
    10960 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #259485   06/05/2013

    maichitinh
    maichitinh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 986
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 68 lần


    Chào bạn, tôi tư vấn cho bạn vấn đề này như sau:

    Luật HNVGĐ năm 2000 quy định:

    "Điều 85. Quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn

    1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn.

    2. Trong trường hợp vợ có thai hoặc đang nuôi con dưới mười hai tháng tuổi thì chồng không có quyền yêu cầu xin ly hôn.".

    Trường hợp này người vợ có thể đơn phương xin ly hôn mà không cần làm bất cứ thủ tục gì liên quan đến việc mất tích của chồng. Việc yêu cầu toàn án tuyên bố một người mất tích hay đã chết không là điều kiện để được đơn phương xin ly hôn. Yêu cầu tòa giải quyết các việc dân sự (tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú, tuyên bố mất tích,...) là quyền, do đó người vợ có thể làm hoặc không làm. Pháp luật quy định như vậy nhằm tránh trường hợp chồng bỏ đi để cản trở mong muốn ly hôn của người vợ.

    Trân trọng kính chào !

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maichitinh vì bài viết hữu ích
    thuong9225 (06/05/2013)
  • #259488   06/05/2013

    thuong9225
    thuong9225

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:06/05/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn luật sư ạ!

    luật sư cho e hỏi thêm là bây giờ khi gửi đơn yêu cầu ly hôn thì tòa án có thụ lý và có cho ly hôn không ạ, vì e thấy có người nói theo luật hôn nhân gia đình với luật dân sự ấy thi thủ tục và căn cứ cho ly hôn với người bị mất tích là phải có tuyên bố mất tích của tòa án ấy ạ, giờ chị ấy vẫn chưa có tuyên bố đó mà chỉ có thông báo tìm người vắng mặt thôi thì tòa có chấp nhận cho ly hôn không ạ

    e cám ơn luật sư nhiều ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #259591   07/05/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

    thuong9225 viết:

    cám ơn luật sư ạ!

    luật sư cho e hỏi thêm là bây giờ khi gửi đơn yêu cầu ly hôn thì tòa án có thụ lý và có cho ly hôn không ạ, vì e thấy có người nói theo luật hôn nhân gia đình với luật dân sự ấy thi thủ tục và căn cứ cho ly hôn với người bị mất tích là phải có tuyên bố mất tích của tòa án ấy ạ, giờ chị ấy vẫn chưa có tuyên bố đó mà chỉ có thông báo tìm người vắng mặt thôi thì tòa có chấp nhận cho ly hôn không ạ

    e cám ơn luật sư nhiều ạ!

    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Trong trường hợp này bạn chưa thể làm Đơn xin ly hôn được nếu bạn nộp đơn xin ly hôn thì tòa án sẽ bác Đơn khởi kiện của bạn vì:

     

    Trước tiên bạn phải làm "Đơn xin tuyên bố mất tích" nộp cho Tòa án có thẩm quyền. Gửi kèm đơn yêu cầu là chứng cứ để chứng minh là vọ bạn đã biệt tích 2 năm liền trở lên mà không có tin tức xác thực về việc  vợ bạn còn sống hoặc đã chết, dù chị đã nỗ lực tìm kiếm. Bạn có thể ra xã/phường làm đơn yêu cầu công an địa phương xác nhận và nếu đã xóa hộ khẩu thì phải xác nhận đã xóa từ ngày tháng năm nào? để Tòa án có căn cứ  tuyên bố vợ bạn mất tích.

    Sau khi thụ lý đơn của bạn, Tòa án sẽ ra Quyết định thông báo tìm kiếm người mất tích trên báo của Trung ương trong 3 số liên tiếp và Đài phát thanh hoặc Đài truyền hình Trung ương 3 lần  trong 3 ngày liên tiếp. Khoảng 4 tháng kể từ ngày đăng, phát thông báo đầu tiên mà người bị yêu cầu tuyên bố mất tích không trở về thì Tòa án họp xét đơn yêu cầu tuyên bố công dân mất tích.

    Khi Tòa án có Quyết định tuyên bố công dân mất tích, bạn mới có thể làm đơn xin ly hôn với người đã bị Tòa án tuyên bố mất tích.

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    thuong9225 (07/05/2013)
  • #259599   07/05/2013

    thuong9225
    thuong9225

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:06/05/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    e cám ơn luật sư ạ!

    e cũng hiểu ra nhiều điều hơn rồi ạ! luật sư cho e hỏi thêm với ạ, là khi Tòa án ra quyết định giải quyết yêu cầu thông báo tìm người vắng mặt tại nơi cư trú thì đã có thông báo tìm kiếm người mất tích trên báo của Trung ương trong 3 số liên tiếp và Đài phát thanh hoặc Đài truyền hình Trung ương 3 lần  trong 3 ngày liên tiếp. và chi phí là do mình chịu rồi, giờ phải làm đơn "Xin tuyên bố mất tích" thì trước khi mở phiên họp vẫn phải đăng lại thông báo trên hay là có thể sử dụng kết quả trong quyết định trước đó ạ, vì thời gian thụ lý giải quyết và đăng thông báo là khác nhau, nếu phải đăng lại thì chi phí sẽ lại mất phí nữa ạ?

    e cám xin cám ơn luật sư nhiều ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #262455   19/05/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Chào bạn!

    Sau 4 tháng kể từ ngày đăng, phát thông báo thì Tòa án tiến hành mở phiên họp để xét, nếu người bị tuyên bố mất tích không trở về hoặc không có căn cứ xác thực nơi cư trú của người đó, thì Tòa án sẽ tiến hành mởi phiên họp để xét đơn yêu cầu tuyên bố mất tích. Và không phải đăng lại, thông báo lại nữa, không phải mất chi phí thêm.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #350532   16/10/2014

    chào bạn! Tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

    Tòa án sẽ ra quyết định tìm người đã mất tích trong vòng 2 năm. Cụ thể là trường hợp của bạn,chồng bỏ đi từ tháng 01/2011 thì đến 01/2013 Tòa án sẽ ra quyết định tuyên bố người chồng đó đã mất tích. Kể từ ngày Tòa án tuyên bố đó là 04 ( bốn ) tháng thì người vợ đó có quyền đơn phương nộp đơn ly hôn và  có quyền kết hôn với người khác. Nếu sau này người chồng đó xuất hiện thì bản án ly hôn đó vẫn có hiệu lực. tức là 2 vợ chồng đã ly hôn.

    Trân trọng chào bạn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-