Không có thẻ bảo hiểm có được xem là vượt tuyến không?

Chủ đề   RSS   
  • #475144 17/11/2017

    anhdahua2000

    Male
    Mầm

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2009
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 975
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 2 lần


    Không có thẻ bảo hiểm có được xem là vượt tuyến không?

    Chào luật sư: Xin tư vấn giúp em trường hợp sau: Cty em hiện tại chưa đóng bảo hiểm nên thẻ bảo hiểm của NLD không có để đi khám chữa bệnh,cty còn có văn bản thông báo do tài chính cty đang khó khăn nên chưa kịp cấp thẻ bảo hiểm cho NLD ,nhưng mỗi tháng điều trừ lương trích đóng bảo hiểm của NLD ,về việc khám chữa bệnh cty yêu cầu khi khám chữa bệnh phải mang chứng từ hóa đơn đỏ về cty sẽ thanh toán khấu trừ như là đi khám chữa bệnh NLD phải chịu 20% ,trong khi NLD nghĩ việc đi khám chữa bệnh nếu không có thẻ bảo hiểm thì bác sỹ sẽ không cấp giấy nghĩ ốm để hưởng bảo hiểm, gây khó khăn cho NLD bị cty trừ lương ai có phép năm thì không bị trừ,còn trường hợp của em la bị TNLD nhưng hôm bị tai nạn em cũng di khám và sơ cứu tại bệnh viện đa khoa tỉnh bình dương như người không có bảo hiểm, và em đi lên bệnh viện mắt tp để khám thi bác sỹ cho biết là mắt em phải mổ em về cty trình bày thì cty nói chưa có thẻ bảo hiểm và nói em vượt tuyến nên không thanh toán chi phí mổ cty không cấp thẻ bảo hiểm bắt NLD đi khám bệnh không có thẻ bảo hiểm thì tại sao nói là vượt tuyến mà trường hợp của em là bị tai nạn lao động (thẻ bảo hiểm từ 1/10 đến 31/12/2017 nhưng tới nay chưa có) ,rất mong luật sư tư vấn giúp em xin chân thành cám ơn!

     
    3225 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #475152   17/11/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1326)
    Số điểm: 7664
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 

    “Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

    1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

    a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động)”

    Bên cạnh đó căn cứ tại điều 30 Quyết định 595/QĐ- BHXH ngày 14 tháng 04 năm 2017 quy định:

    “Điều 30. Cấp thẻ BHYT

    1. Cấp mới: không quá 05 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Riêng đối với người hưởng trợ cấp thất nghiệp: không quá 02 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

    2. Cấp lại, đổi thẻ BHYT:

    2.1. Trường hợp không thay đổi thông tin: trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định;

    2.2. Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định”.

    Như vậy theo quy định trên thì người lao động là một trong những đối tượng tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc. Thời gian cấp thẻ BHYT cho người lao động sẽ không quá 5 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định và người sử dungj lao động có nghĩa vụ trả thẻ BHYT cho người lao động. Nếu công ty không thực hiện đúng thì bạn có thể yêu cầu lãnh đạo công ty hoặc nhờ công đoàn can thiệp, nếu công ty vẫn cố tình vi phạm thì bạn có thể tố cáo việc này tới cơ quan quản lý lao động xử lý theo quy định của pháp luật. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại theo số 19006280 để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    anhdahua2000 (03/12/2017)
  • #475221   18/11/2017

    anhdahua2000
    anhdahua2000

    Male
    Mầm

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2009
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 975
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 2 lần


    Không Có Thẻ Bảo Hiểm Có Được Xem Là Vượt Tuyến Không

    Dạ cám ơn luật sư: Xin cho em hỏi thêm về trường hợp của em .em bị tai nạn lao động hiện tại đầu tháng sau bác sỹ chỉ định cho mổ mắt , lúc em sơ cứu và khám thì ở bệnh viện đa khoa tỉnh bình dương rồi em lên bệnh viện mắt TP khám,nhưng phía cty nói là em vượt tuyến rồi nói chưa có thẻ bảo hiểm trong khi sơ cứu và khám thì không có thẻ bảo hiểm thì làm sao mà vượt tuyến , bây giờ em phải chờ có thẻ bảo hiểm mới xin giấy chuyển viện được nếu nói vượt tuyến là không đúng luật phải không thưa luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #475233   18/11/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1326)
    Số điểm: 7664
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 23 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 người tham gia bảo hiểm y tế khi khám, chữa bệnh không đúng tuyến sẽ được hưởng bảo hiểm y tế như sau:

    3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

    a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

    b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

    c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016″.

    Trong trường hợp của bạn, bạn chuyển viện đúng tuyến từ tuyến huyện lên tuyến tỉnh do đáp ứng điều kiện chuyển tuyến theo hướng dẫn tại điểm a khoản 1 điều 5 Thông tư số 14/2014/TT-BYT. Tuy nhiên, khi được chuyển lên tuyến Tỉnh, mặc dù cơ sở khám, chữa bệnh tuyến tỉnh đủ điều kiện và có khả năng chữa trị nhưng do bản thân bạnn muốn chuyển lên khám chữa bệnh tại tuyến Trung ương, bạn đã thuộc đối tượng khám chữa bệnh vượt tuyến, trái tuyến. Việc Công ty trả lời như vậy là không đúng với quy định như trên và bạn phải yêu cầu Công ty trả thẻ BHYT và các quyền lợi khác nếu có.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    anhdahua2000 (03/12/2017)
  • #475308   20/11/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Bạn lưu ý rằng: Nếu bạn bị tai nạn lao động, mà khi đó cty chưa đóng BHXH cho bạn (nên chưa có thẻ BHYT) thì cty phải chịu trách nhiệm chi trả toàn bộ chi phí điều trị cho bạn từ khi sơ cứu đến khi điều trị xong + tiền lương cho bạn trong những ngày nghỉ việc để điều trị + chế độ bồi thường/ hoặc trợ cấp (tùy theo bạn bị tai nạn có phải là do lỗi của bạn hay không). Trường hợp có thẻ BHYT thì Cty cũng phải trả thay cho bạn khoản đồng chi trả (20%).

    Việc cty nói như ậy là trốn tránh trách nhiệm đấy.

    Bạn thông cảm, hiện tại tôi chưa nhớ để dẫn cụ thể văn bản quy định chính sách mà tôi đã nói trên.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    anhdahua2000 (07/12/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/