DanLuat 2015

Không có khả năng trả nợ có phải ngồi tù không?

Chủ đề   RSS   
  • #199901 10/07/2012

    Không có khả năng trả nợ có phải ngồi tù không?

    Xin luật sư giúp tôi. 

     Mùa ERO vừa rồi do bạn bề rủ rê tôi có vay mượn tiền để cá độ bóng đá và hiện h số nợ lên tới hơn 200 Triệu. chủ nợ đến gia đình mang theo giấy nhận nợ của tôi và yêu cầu bố mẹ tôi phải trả số tiền trên cho tôi nếu không họ sẽ khởi kiện ra tòa. Bố mẹ tôi thì không có khoản tiền lớn như thế mà tôi thì hiện mới ra trường và không cá khả năng trả số nợ trên. Giờ tôi rất lo sợ . Xin luật sư giúp tôi. cho tôi biết tôi có phải ngồi tù không?

     

     
    3830 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #201802   18/07/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Nếu bạn có thiện chí trả nợ, không có dấu hiệu bỏ trốn thì có thể bạn chưa thể vi phạm pháp luật hình sự. Bạn nên thỏa thuận với bên chủ nợ về thời hạn trả nợ, để có điều kiện trả nợ.

    Tuy nhiên, nếu như bên chủ nợ tố cáo hành vi của bạn ra Cơ quan điều tra, và Cơ quan điều tra chứng minh được bạn vay số tiền này vào mục đích đánh bạc (bất hợp pháp) thì bạn có khả năng bị khởi tố về mặt hình sự được quy định tại điển a khoản 3 Điều 140 Bộ Luật hình sự hiện hành.

    Bạn có đầy đủ năng lực hành vi dân sự, vì vậy ba của bạn không có trách nhiệm phải trả số nợ trên cho bạn (trừ trường hợp ba của bạn tự nguyện trả nợ trên cho bạn). Bên chủ nợ không có quyền yêu cầu ba của bạn trả nợ.

    "Cờ bạc là bác thần bần" Bạn không nên dính líu đến cờ bạc dù chỉ là chơi đùa vui nhé!

    Chúc bạn vui vẻ! Trân trọng!

     

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 18/07/2012 09:47:42 CH

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-