không có đương nước phục vụ nông nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #319855 21/04/2014

    caoanhtuann

    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    không có đương nước phục vụ nông nghiệp

    Ông A và ông B làm ruộng giáp ranh nhau và đất ông A  cặp bờ sông, ông B muốn có nước tưới thì phải qua đất ông A , dù ông B có thỏa thuận với ông A thuê đường nước để phục vụ cho trồng lúa nhưng ông A nhất quyết không đồng ý. Vậy ông A làm như vậy có đúng không và ông B phải làm như thế nào để có được đường nước phục vụ cho sản xuất?.

     
    2422 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #319869   21/04/2014

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 150
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 219 lần


     

    caoanhtuann viết:

     

    Ông A và ông B làm ruộng giáp ranh nhau và đất ông A  cặp bờ sông, ông B muốn có nước tưới thì phải qua đất ông A , dù ông B có thỏa thuận với ông A thuê đường nước để phục vụ cho trồng lúa nhưng ông A nhất quyết không đồng ý. Vậy ông A làm như vậy có đúng không và ông B phải làm như thế nào để có được đường nước phục vụ cho sản xuất?.

     

     

    chào bạn

    ÔNG A làm như vây là trái với quy định của pháp luật

    theo điều 277 bộ luật dân sự 2005 quy định như sau

    Điều 277. Quyền về cấp, thoát nước qua bất động sản liền kề

    Trong trường hợp do vị trí tự nhiên của bất động sản mà việc cấp, thoát nước buộc phải qua một bất động sản khác thì chủ sở hữu bất động sản có nước chảy qua phải dành một lối cấp, thoát nước thích hợp, không được cản trở hoặc ngăn chặn dòng nước chảy. Người sử dụng lối cấp, thoát nước phải hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại cho chủ sở hữu bất động sản có nước chảy qua khi lắp đặt đường dẫn nước; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường. Trong trường hợp nước tự nhiên chảy từ vị trí cao xuống vị trí thấp mà gây thiệt hại cho chủ sở hữu bất động sản có nước chảy qua thì người sử dụng lối cấp, thoát nước không phải bồi thường thiệt hại

    ông B có quyền kiện yêu cầu ông A dành cho mình 1 lối để cấp thoát nước mà hoàn toàn ko phải thuê

    Cập nhật bởi nguyenvancong90tq ngày 21/04/2014 11:49:25 CH

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvancong90tq vì bài viết hữu ích
    caoanhtuann (22/04/2014)