DanLuat 2015

Không có di chúc thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #269896 18/06/2013

    quynh2671990q

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Không có di chúc thừa kế

    Kính gửi Luật sư.

    Xin Luật sư tư vấn giúp trường hợp sau:

    Tôi có 1 bà dì mới mất ( không có chồng và con cái ), nay bà dì chỉ còn có 1 người anh trai ( ông bà nội ngoại, bố mẹ đẻ đều đã mất ). Khi bà mất không có để lại di chúc cho phần tài sản của mình thì phần tài sản đó sẽ được xử lí thế nào ?

    Rất mong sự hồi âm của Luật sư.

    Xin trân trọng cảm ơn!

     
    1730 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #270064   19/06/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn !

    Do bà dì của bạn không để lại di chúc nên di sản của bà được chia theo pháp luật cho những người thừa kế theo pháp luật quy định tại Điều 676 BLDS.

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật 

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Do bà dì không có chồng và con cái, bố mẹ đẻ đều đã mất nên không còn ai ở hàng thừa kế thứ nhất. Vì vậy theo quy định tại khoản 3 điều luật trên thì  những người thuộc hàng thừa kế thứ hai sẽ được hưởng di sản của bà.

    Hàng thừa kế thứ hai cũng chi còn duy nhất một người anh trai nên người anh trai đó là người duy nhất được hưởng toàn bộ di sản của bà.

    Bạn là người thuộc hàng thừa kế thứ ba nên bạn không được hưởng, vì đang còn người anh của bà dì thuộc hàng thừa kế thứ hai.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |