DanLuat 2015

KHÔNG CÓ CHỮ KÝ GIÁP RANH CÓ BÁN ĐẤT ĐƯỢC KHÔNG?

Chủ đề   RSS   
  • #358348 23/11/2014

    shalala167

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    KHÔNG CÓ CHỮ KÝ GIÁP RANH CÓ BÁN ĐẤT ĐƯỢC KHÔNG?

    Em xin chào các luật sư!

    Em xin hỏi nhà em có mảnh đất có sổ đỏ đúng pháp luật giờ em muốn bán, nhưng vì có chút xích mích với nhà bên cạnh nên nay người ta không ký giáp ranh cho. Vì vậy nên xã không làm thủ tục cho em chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Trong trường hợp này em phải làm như thế nào ạ vì gia đình em không có nhu cầu sử dụng mảnh đất đó nữa nên gia đình em muốn bán đi. Có phải là nếu họ không ký giáp ranh cho thì gia đình em không thể bán mảnh đất đó được đúng không ạ? Em xin cảm ơn các luật sư!

     
    16019 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #358506   24/11/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 167 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định của pháp luật đất đai hiện hành, thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất được quy định như sau:

    Điều 127. Trình tự, thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất

    1. Việc nộp hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất được quy định như sau:

    a) Hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất nộp tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất; trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất tại nông thôn thì nộp tại Ủy ban nhân dân xã nơi có đất để chuyển cho Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất;

    b) Hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất gồm hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải có chứng nhận của công chứng Nhà nước; trường hợp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân thì được lựa chọn hình thức chứng nhận của công chứng Nhà nước hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất.

    2. Trong thời hạn không quá mười lăm ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ, gửi hồ sơ cho cơ quan quản lý đất đai thuộc Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Trường hợp các bên chuyển nhượng phải thực hiện nghĩa vụ tài chính mà nghĩa vụ tài chính đó được xác định theo số liệu địa chính thì văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất gửi số liệu địa chính đến cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thông báo cho các bên chuyển nhượng thực hiện nghĩa vụ tài chính.

    Trong thời hạn không quá năm ngày làm việc, kể từ ngày thực hiện xong nghĩa vụ tài chính, các bên tham gia chuyển nhượng quyền sử dụng đất nhận giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại nơi đã nộp hồ sơ.

    Theo quy định của điều luật này, không có quy định về việc xin chữ ký giáp ranh, như vậy, bạn không bị coi là sai với thủ tục đã quy định

    Ngoai ra, khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất, không bắt buộc phải chứng thực tại Xã; gia đình bạn có quyền thực hiện giao dịch tại VP Công chứng.

    Nếu cần tham vấn thêm hoặc hỗ trợ về mặt pháp lý, bạn có thể liên hệ với tôi để cùng trao đổi

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathuythanh vì bài viết hữu ích
    shalala167 (28/11/2014)
  • #358541   24/11/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8948)
    Số điểm: 50251
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2455 lần
    Lawyer

    Chào bạn. Theo luật sư nghiên cứu thì đâu có quy định nào nói rằng phải có chữ ký giáp ranh thì bạn mới chuyển quyền sử dụng đất? Đất của bạn đã có sổ đỏ và bạn đã quản lý sử dụng ổn định đến nay nếu bạn có nhu cầu chuyển nhượng cho người khác thì bạn cứ mang sổ đỏ và giấy tờ tùy thân cùng bên mua đến cơ quan công chứng để làm hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất thôi vì chuyển nhượng quyền sử dụng đất là một trong những quyền mà pháp luật đã công nhận cho người sử dụng đất. Riêng tranh chấp giữa bạn và hàng xóm nếu chưa khởi kiện ra tòa và tòa chưa áp dụng biên pháp khẩn cấp tạm thời là cấm chuyển dịch, mua bán thì bạn vẫn có quyền chuyển nhượng. Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #358648   24/11/2014

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 3515
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 149 lần


     Khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất từ người này sang người khác chúng ta cần tiến hành thủ tục đăng ký quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình nhằm tránh những tranh chấp hoặc các rủi ro không đáng có liên quan tới nhà đất đã chuyển nhượng, mua bán...

    1. Thẩm quyền giải quyết: UBND cấp Quận (huyện) nơi có nhà đất

    2. Đối tượng thực hiện: Cá nhân, hộ gia đình

    3. Cách thức thực hiện: Hồ sơ của bước trước làm cơ sở để thực hiện các bước sau và được bổ sung theo từng bước như sau:

    Bước 1: Các bên đến cơ quan công chứng lập hợp đồng chuyển nhượng, thừa kế, cho tặng. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày lập hợp đồng, các bên phải kê khai lệ phí trước bạ, thuế thu nhập cá nhân, nếu quá thời hạn trên sẽ bị phạt theo quy định của nhà nước.

    Bước 2: Kê khai nghĩa vụ tài chính (tại UBND cấp huyện nơi có nhà, đất)

    Hồ sơ thực hiện việc sang tên sổ đỏ gồm:

    - Tờ khai lệ phí trước bạ (02 bản do bên mua ký)

    - Tờ khai thuế thu nhập cá nhân (02 bản do bên bán ký. Riêng trường hợp cho tặng 04 bản).

    - Hợp đồng công chứng đã lập (01 bản chính)

    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ), quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất (01 bản sao có chứng thực của cơ quan có thẩm quyền)

    - CMND + Sổ hộ khẩu của cả bên mua và bên bán (01 bản sao có chứng thực của cơ quan có thẩm quyền)

    - Đối với trường hợp cho tặng, thừa kế phải có giấy tờ chứng minh quan hệ nhân thân của người cho và người nhận để được miễn thuế thu nhập cá nhân.

    - Thời hạn có thông báo nộp thuế: 10 ngày Sau khi có thông báo thì người nộp thuế nộp tiền vào ngân sách nhà nước.

    Thuế sang tên sổ đỏ: ( trước đây gọi là Thuế chuyển dịch quyền sử dụng đất gồm):

    - Thuế thu nhập cá nhân: 2 %

    - Thuế trước bạ: 0,5 %

    Bước 3: Kê khai hồ sơ sang tên (tại UBND quận/huyện nơi có nhà, đất)

    Hồ sơ sang tên sổ đỏ - Thành phần hồ sơ gồm:

    - Đơn đề nghị đăng ký biến động (do bên bán ký); Trong trường hợp có thoả thuận trong hợp đồng về việc bên mua thực hiện thủ tục hành chính thì bên mua có thể ký thay.

    - Hợp đồng chuyển nhượng; hợp đồng tặng cho; hoặc văn bản thỏa thuận phân chia di sản; văn bản khai nhận di sản;

    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ), quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất (bản gốc)

    - Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước (bản gốc)

    - Bản sao CMND + Sổ hộ khẩu của bên nhận chuyển nhượng, thừa kế, cho tặng

    - Thời hạn sang tên: Theo quy định của pháp luật

    Lệ phí sang tên sổ đỏ gồm:

    - Lệ phí địa chính: 15.000 đồng/trường hợp;

    - Lệ phí thẩm định: Mức thu tính bằng 0,15% giá trị (sang tên) chuyển nhượng (Tối thiểu 100.000 đồng đến tối đa không quá 5.000.000 đồng/trường hợp);

    Bước 4: Nộp đủ lệ phí theo quy định và nhận sổ đỏ.

    * Luật Hòa Bình hỗ trợ việc tư vấn và làm dịch vụ sang tên sổ đỏ, ch sổ đỏ, sang nhượng mua bán sổ đỏ nhà đất, thủ tục sang tên sổ đỏ nhà chung cư và đảm bảo quyền lợi hợp pháp cho quý khách hàng.

    Rất nhiều bạn gửi Email tới chúng tôi và hỏi: sang tên sổ đỏ mất bao lâu thời gian, có cách nào làm nhanh hơn quy định không, sang tên sổ đỏ mất bao nhiêu tiền, phí bôi trơn ...Về trình tự thủ tục, hồ sơ tùy theo quận huyện và vụ việc cụ thể mà có thể cần bổ sung hoặc rút gọn hoặc tách các giai đoạn giải quyết ra riêng biệt. Hiện tại về thời gian sang tên sổ đỏ đối với các quận/huyện là không thống nhất. Qua thực tiễn làm việc chúng tôi nhận thấy đây là một thực tế và xin trao đổi để khách hàng có thể biết thêm và chia sẻ.

    Hiện tại không có quy định pháp luật nào về việc phải xin chữ ký của các hộ giáp danh  khi tiến hành thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Tuy nhiên tại một số nơi, quận/huyện lại áp dụng việc này nếu không có chữ ký của các hộ giáp danh thì không tiến hành thủ tục mua bán được.

    Do vậy, bạn có quyền làm đơn  khiếu nại trong trường hợp các cơ quan có thẩm quyền yêu cầu phải có chữ ký của các hộ giáp danh.

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #359455   28/11/2014

    shalala167
    shalala167

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin cám ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com