Không có chữ ký của người bán hàng trên hóa đơn GTGT có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #470542 12/10/2017

    Không có chữ ký của người bán hàng trên hóa đơn GTGT có được không?

    Luật sư cho tôi hỏi: Công ty tôi có xuất hóa đơn GTGT, phần thủ trưởng đơn vị có ký và đóng dấu nhưng ở phần người bán hàng thì nhân viên bán hàng (không có chứng chỉ kế toán) ký, như vậy có được không?

    Cảm ơn luật sư nhiều.

     
    11998 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #470725   13/10/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1644
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 57 lần


    Tiêu thức “người bán hàng" được quy định tại điểm d khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC:
     
    "2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn
     
    d) Tiêu thức “người bán hàng (ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên)”
     
    Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn."
     
    Do vậy chỗ Tiêu thức “người bán hàng", trường hợp thủ trưởng không ký thì phải ủy quyền cho người trực tiếp bán hàng ký và đóng dấu tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenloi310 vì bài viết hữu ích
    thaotruong94 (22/04/2018)
  • #498279   31/07/2018

    KIMTUYEN140517
    KIMTUYEN140517

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:16/07/2018
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào Luật Sư

    Cho em xin được hỏi là trên hóa đơn có cả 2 tiêu thức: người bán hàng và thủ trưởng đơn vị, giám đốc đã ký vào tiêu thức thủ trưởng đơn vị rồi. vậy tiêu thức người bán hàng không ký được không ạ.

    Xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KIMTUYEN140517 vì bài viết hữu ích
    binhtanlap (07/07/2019)