DanLuat 2015

Không có bảo hiểm xe khi tham gia giao thông sẽ bị phạt bao nhiêu?

Chủ đề   RSS   
  • #456761 09/06/2017

    Không có bảo hiểm xe khi tham gia giao thông sẽ bị phạt bao nhiêu?

    Hàng ngày chúng ta tham gia giao thông nhưng nhiều người chỉ chú ý về giấy tờ xe chứ ít quan tâm đến cái bảo hiểm kèm theo,nhiều lúc hết hạn rồi nhưng lười không chịu mua đến khi kiểm tra rồi lại bị phạt. Mà phạt lại chưa chắc là mình sẽ bị phạt bào nhiêu.
    Căn cứ Khỏan 2 Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông Luật giao thông đường bộ 2008 :
     Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:
    a) Đăng ký xe;
    b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;
    c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;
    d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.
    Bên cạnh đó Khỏan 1 Điều 6 Nghị định 103/2008/NĐ-CP có quy định cụ thể "Chủ xe cơ giới phải tham gia bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới theo quy định tại Nghị định này và Quy tắc, điều khoản, biểu phí bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới do Bộ Tài chính quy định".
    Kèm theo  đó, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực sẽ bị phạt từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không có hoặc không mang theo bảo hiểm xe còn hiệu lực theo quy định của Nghị định 46/2016/NĐ-CP.
    Thông tin để mọi người cùng biết để chấp hành Luật an toàn giao thông. Bảo hiểm rẻ mà có 15.000 trở lên thôi. Mau đi nhé cả nhà không lại mất tiền nha nha.
    Cập nhật bởi yenhuong94 ngày 09/06/2017 02:13:01 CH
     
    657 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn yenhuong94 vì bài viết hữu ích
    DT_DA (09/06/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #456768   09/06/2017

    GHLAW
    GHLAW
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 2275
    Cảm ơn: 320
    Được cảm ơn 75 lần


    Bài viết của bạn rất hữu ích, mình xin đóng góp thêm về biểu phí bảo hiểu bắt buộc ( theo thông tư số 22/2016/TT-BTC) như sau: Gửi các bạn tham khảo!

    BIỂU PHÍ VÀ MỨC TRÁCH NHIỆM BẢO HIỂM 
    TNDS CỦA XE CƠ GIỚI (PHẦN BẮT BUỘC)

    LOẠI XE

    Bảo hiểm TNDS đối với người thứ ba

    Phí BH

    VAT

    TỔNG PHÍ

    Xe mô tô hai bánh (Mục I)

    <50CC

    55,000

    5,500

    60,500

    >50CC

    60,000

    6,000

    66,000

    Xe lam, mô tô ba bánh, xích lô máy, xe lôi (Mục II)

     

    290,000

    29,000

    319,000

    Xe ô tô không kinh doanh vận tải hành khách (Mục III)

    4 chỗ

    437,000

    43,700

    480,700

    5 chỗ

    437,000

    43,700

    480,700

    6 chỗ

    794,000

    79,400

    873,400

    7 chỗ

    794,000

    79,400

    873,400

    8 chỗ

    794,000

    79,400

    873,400

    9 chỗ

    794,000

    79,400

    873,400

    10 chỗ

    794,000

    79,400

    873,400

    11 chỗ

    794,000

    79,400

    873,400

    12 chỗ

    1,270,000

    127,000

    1,397,000

    15 chỗ

    1,270,000

    127,000

    1,397,000

    16 chỗ

    1,270,000

    127,000

    1,397,000

    24 chỗ

    1,270,000

    127,000

    1,397,000

    25 chỗ

    1,825,000

    182,500

    2,007,500

    30 chỗ

    1,825,000

    182,500

    2,007,500

    40 chỗ

    1,825,000

    182,500

    2,007,500

    50 chỗ

    1,825,000

    182,500

    2,007,500

    54 chỗ

    1,825,000

    182,500

    2,007,500

    Xe vừa chở người vừa
    chở hàng(pick up)

    933,000

    93,300

    1,026,300

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn GHLAW vì bài viết hữu ích
    yenhuong94 (15/06/2017)

0 Thành viên đang online
-