DanLuat 2015

Không chịu nộp thuế môn bài 3 năm liền thì có bị sao không ạ

Chủ đề   RSS   
  • #294059 29/10/2013

    loveaffair
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (106)
    Số điểm: 2375
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 13 lần


    Không chịu nộp thuế môn bài 3 năm liền thì có bị sao không ạ

    Doanh nghiệp bạn gái chị em đăng ký vốn điềi lệ 500tr, ấn định mỗi năm nộp 1 tr tiền thuế môn bài, bà chị đã kê khai và đã nộp năm đầu tiên rồi, sau đó hoạt động 3 năm mà vẫn giữ nguyên trụ sở, giữ nguyên hình thức kinh doanh không thay đổi gì nhưng không đến đóng thuế môn bài theo năm, xin hỏi chế tài gì sẽ dành cho dn chị ấy?

     
    11747 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #294102   29/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Trường hợp này của bạn thì có thể bị quy vào tội chậm nộp tiền thuế. Xem thêm tại Nghị định 98/2007/NĐ-CP về xử lý vi phạm pháp luật về thuế và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế

    Điều 12. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp tiền thuế

    1. Các hành vi vi phạm bị xử phạt chậm nộp tiền thuế của người nộp thuế, bao gồm:

    a) Nộp tiền thuế chậm so với thời hạn quy định, thời hạn được gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan thuế, trong quyết định xử lý vi phạm pháp luật về thuế của cơ quan thuế;

    b) Nộp thiếu tiền thuế do khai sai số thuế phải nộp, số thuế được miễn, số thuế được giảm, số thuế được hoàn của các kỳ khai thuế trước, nhưng người nộp thuế đã tự phát hiện ra sai sót và tự giác nộp đủ số tiền thuế thiếu vào ngân sách nhà nước trước thời điểm nhận được quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    2. Mức xử phạt là 0,05% mỗi ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp đối với hành vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này.

    Số ngày chậm nộp tiền thuế bao gồm cả ngày lễ, ngày nghỉ theo chế độ quy định và được tính từ ngày tiếp sau ngày cuối cùng của thời hạn nộp thuế, thời hạn gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo hoặc trong quyết định xử lý của cơ quan thuế đến ngày người nộp thuế đã tự giác nộp số tiền thuế chậm nộp vào ngân sách nhà nước.

    3. Trường hợp người nộp thuế tự xác định được số tiền phạt chậm nộp thì tự khai, tự nộp số thuế phạt vào ngân sách nhà nước theo quy định tại khoản 2 Điều này.

    Trường hợp người nộp thuế không tự xác định hoặc không xác định đúng số tiền phạt chậm nộp thì cơ quan thuế xác định số tiền phạt chậm nộp và thông báo cho người nộp thuế biết.

    4. Trường hợp sau 30 ngày, kể từ ngày hết thời hạn nộp thuế, người nộp thuế chưa nộp tiền thuế và tiền phạt chậm nộp thì cơ quan thuế thông báo cho người nộp thuế biết số tiền thuế nợ và tiền phạt chậm nộp.

    5. Người nộp thuế không bị phạt chậm nộp tính trên số tiền thuế nợ trong thời gian gia hạn nộp thuế.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    loveaffair (29/10/2013)
  • #294116   29/10/2013

    loveaffair
    loveaffair
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (106)
    Số điểm: 2375
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 13 lần


    Em xin cảm ơn TRUTH, nhưng phân biệt thế nào được giữa hành vi chậm nộp thuế và hành vi trốn thuế nhỉ?
     
    Nghị định 129/2013/NĐ-CP có hiệu lực từ 15/12/2013 sắp tới sẽ bãi bỏ Nghị định 98/2007/NĐ-CP và Nghị định 13/2009/NĐ-CP thì em không hề thấy trong đó có quy định gì đối với hành vi chậm nộp thuế luôn: http://datafile.chinhphu.vn/file-remote-v2/DownloadServlet?filePath=vbpq/2013/10/129-nd_01.pdf
     
    Em xin đc chỉ giáo về vấn đề này!
     
     
     
     
    Cập nhật bởi loveaffair ngày 29/10/2013 04:21:05 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-