DanLuat 2015

Khống chế tội phạm thế nào cho đúng luật?

Chủ đề   RSS   
  • #244884 21/02/2013

    phuongsd

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Khống chế tội phạm thế nào cho đúng luật?

    Gần như trên xe bus nào cũng có móc túi 3 - 5 thằng theo hội, và trên xe nào cũng có số điện thoại của cảnh sát hình sự. Vậy nếu tôi và bạn tôi gặp móc túi, khi khống chế tên trộm thì hội của chúng cùng xông vào hành hung bằng tay hoặc dao, hoặc cao hơn là súng tự chế. Tôi muốn hỏi làm sao để khống chế chúng (vũ lực) một cách hợp pháp cho đến khi công an đến?? 

    Tình huống giả định.

     
    4031 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #245174   22/02/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Khi phạm tội quả tang, việc phạm tội rõ ràng mà bạn phát hiện được ngay tức khắc bạn có quyền bắt giữ họ, tước hung khí và giao công an. Trong trường hợp họ chống lại, bạn có quyền phòng vệ bằng cách chống trả lại 1 cách cần thiết để bảo vệ mình và người khác, sau đó bắt giữ họ và báo công an xử lý.

    Trân trong!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    phuongsd (26/02/2013)
  • #245784   26/02/2013

    phuongsd
    phuongsd

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    KhacDuy25 viết:

    Thân chào bạn!

    Khi phạm tội quả tang, việc phạm tội rõ ràng mà bạn phát hiện được ngay tức khắc bạn có quyền bắt giữ họ, tước hung khí và giao công an. Trong trường hợp họ chống lại, bạn có quyền phòng vệ bằng cách chống trả lại 1 cách cần thiết để bảo vệ mình và người khác, sau đó bắt giữ họ và báo công an xử lý.

    Trân trong!

    Vâng cám ơn luật sư, tôi muốn hỏi 1 câu nữa. Chống trả với điều kiện gì (đã bị đánh, đã bị đâm...?) và tình trạng thương tật đối chiếu của đối tượng là bao nhiêu % thì tôi sẽ bị truy tố trách nhiệm hành chính, và bao nhiêu thì tôi sẽ bị truy tố trách nhiêm hình sự??

     
    Báo quản trị |  
  • #245799   27/02/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Theo quy định tại điều 15 Bộ luật hinh sự quy định:

     

    Điều 15. Phòng vệ chính đáng

    1. Phòng vệ chính đáng là hành vi của người vì bảo vệ lợi ích của Nhà nước, của tổ chức, bảo vệ quyền, lợi ích chính đáng của mình hoặc của người khác, mà chống trả lại một cách cần thiết người đang có hành vi xâm phạm các lợi ích nói trên.

    Phòng vệ chính đáng không phải là tội phạm.

    2. Vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng là hành vi chống trả  rõ ràng quá mức cần thiết, không phù hợp với tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi xâm hại.

    Người có hành vi vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng phải chịu trách nhiệm hình sự.

    Bạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi có đầy đủ yếu tố cấu thành tội phạm qyuy định tại điều 106 Bộ luật hình sự:

     

    Điều 106. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng 

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% trở lên hoặc dẫn đến chết người do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

    2. Phạm tội đối với nhiều người thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm.

    Ví dụ như 1 người dùng tay không đả thương bạn trước, sau đó bạn chạy đi, người ngày vẫn đuổi theo đả thương bạn, bạn liền nhặt được 01 con dao và đâm lại người này 1 nhát, hậu quả là người bị đâm bị 31% thương tật, còn bạn bị đả thương mức thương tật là không đáng kể. Như vậy bạn sẽ bị truy cứu TNHS theo quy định tạ điều 106 trên.

    Trong trường hợp này nếu mức thương tật của người bị đâm nhỏ hơn 31% thì bạn sẽ bị phạt hành chính theo Nghị định 73/2010/NĐ-CP.

    Khi hành vi trái pháp luật của người khác đang thực hiện thì bạn có quyền chống trả lại một cách cần thiết nhằm bảo vệ mình thì sẽ không pham tội.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    phuongsd (02/03/2013)
  • #246427   02/03/2013

    phuongsd
    phuongsd

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Tuyệt vời, đúng cái mình muốn hỏi, cám ơn bạn rất nhiều!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-