Khống chế chi phí lãi vay theo Nghị định 20/2017/NĐ-CP ngày 24/2/2017

Chủ đề   RSS   
  • #479996 27/12/2017

    HHVP

    Sơ sinh


    Tham gia:27/12/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khống chế chi phí lãi vay theo Nghị định 20/2017/NĐ-CP ngày 24/2/2017

    Hi, chào cả nhà!

    Công ty mình có giao dịch mua bán một phần nguyên liệu với Công ty liên kết trong hệ thống Tập đoàn của Công ty mẹ. Vậy chi phí lãi vay của Công ty mình có bị khống chế 20% của Lợi nhuận +Khấu hao theo quy định tại Mục 3 Điều 8 của Nghị định 20/2017/NĐ-CP ngày 24/2/2017 không?

    Mọi người hãy giúp mình nhé.

     

     
    9792 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #491900   16/05/2018

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4309
    Cảm ơn: 206
    Được cảm ơn 199 lần


    canh1980 viết:

    Hi, chào cả nhà!

    Công ty mình có giao dịch mua bán một phần nguyên liệu với Công ty liên kết trong hệ thống Tập đoàn của Công ty mẹ. Vậy chi phí lãi vay của Công ty mình có bị khống chế 20% của Lợi nhuận +Khấu hao theo quy định tại Mục 3 Điều 8 của Nghị định 20/2017/NĐ-CP ngày 24/2/2017 không?

    Mọi người hãy giúp mình nhé.

     

    Điều 8. Xác định chi phí để tính thuế trong một số trường hợp cụ thể đối với doanh nghiệp có giao dịch liên kết đặc thù.

    Doanh nghiệp bạn có thì mới ấp dụng.

    Trân trọng

     
    Báo quản trị |  
  • #533123   18/11/2019

    kkcvn
    kkcvn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    chào bạn

    công ty mình đầu tư vào một công ty ở tỉnh khác. Số tiền công ty đầu tư không vượt quá 20% tổng giá trị của công ty kia nhưng thành viên cổ đông của 2 công ty là như nhau. Như vậy công ty mình và công ty kia có tính là liên kết đặc thù không?

    Bên mình thuê công ty bên kia gia công hàng hóa với trị giá ko vượt quá 50 tỷ doanh thu trong kỳ. Như vậy cty mình có bị không chế 20% tiền lãi vay ko? Quan hệ của công ty mình với cty kia có được tính là liên kết đặc thù ko?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kkcvn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/11/2019)
  • #533136   18/11/2019

    kkcvn viết:

    chào bạn

    công ty mình đầu tư vào một công ty ở tỉnh khác. Số tiền công ty đầu tư không vượt quá 20% tổng giá trị của công ty kia nhưng thành viên cổ đông của 2 công ty là như nhau. Như vậy công ty mình và công ty kia có tính là liên kết đặc thù không?

    Bên mình thuê công ty bên kia gia công hàng hóa với trị giá ko vượt quá 50 tỷ doanh thu trong kỳ. Như vậy cty mình có bị không chế 20% tiền lãi vay ko? Quan hệ của công ty mình với cty kia có được tính là liên kết đặc thù ko?

    Chào bạn,

    Bạn xem link đính kèm nhé, trong đó chi phí lãi vay xác định theo nguyên tắc nêu trên là tổng chi phí lãi vay phát sinh trong kỳ của Công ty (không phân biệt chi phí lãi vay phát sinh từ các bên liên kết hay từ các bên độc lập)

    https://thuvienphapluat.vn/cong-van/Doanh-nghiep/Cong-van-57305-CT-TTHT-2018-thuc-hien-Nghi-dinh-20-2017-ND-CP-chi-phi-lai-vay-Ha-Noi-392015.aspx

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/11/2019)
  • #533138   18/11/2019

    kkcvn
    kkcvn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    cám ơn bạn. Ý mình là cái liên kết này có mình có tính là đặc thù ko để áp dụng thông tư 20?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kkcvn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/11/2019)
  • #533139   18/11/2019

    kkcvn
    kkcvn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kkcvn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/11/2019)
  • #533503   25/11/2019

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (749)
    Số điểm: 6690
    Cảm ơn: 212
    Được cảm ơn 411 lần
    Moderator

    kkcvn viết:

    Chào bạn kkcvn,

    Câu trả lời của bạn nằm ở Điều 5 và Điều 11 của NĐ 20/2017/NĐ-CP nhé.

    "Điều 5. Các bên có quan hệ liên kết

    1. Các bên có quan hệ liên kết (sau đây viết tắt là “bên liên kết”) là các bên có mối quan hệ thuộc một trong các trường hợp:

    a) Một bên tham gia trực tiếp hoặc gián tiếp vào việc điều hành, kiểm soát, góp vốn hoặc đầu tư vào bên kia;

    b) Các bên trực tiếp hay gián tiếp cùng chịu sự điều hành, kiểm soát, góp vốn hoặc đầu tư của một bên khác.

    2. Các bên liên kết tại khoản 1 Điều này được quy định cụ thể như sau:

    a) Một doanh nghiệp nắm giữ trực tiếp hoặc gián tiếp ít nhất 25% vốn góp của chủ sở hữu của doanh nghiệp kia;

    b) Cả hai doanh nghiệp đều có ít nhất 25% vốn góp của chủ sở hữu do một bên thứ ba nm giữ trực tiếp hoặc gián tiếp;

    c) Một doanh nghiệp là cổ đông lớn nhất về vốn góp của chủ sở hữu của doanh nghiệp kia, nắm giữ trực tiếp hoặc gián tiếp ít nhất 10% tổng số cổ phần của doanh nghiệp kia;

    d) Một doanh nghiệp bảo lãnh hoặc cho một doanh nghiệp khác vay vốn dưới bất kỳ hình thức nào (bao gồm cả các khoản vay từ bên thứ ba được đảm bảo từ ngun tài chính của bên liên kết và các giao dịch tài chính có bản chất tương tự) với điều kiện khoản vốn vay ít nhất bằng 25% vốn góp của chủ sở hữu của doanh nghiệp đi vay và chiếm trên 50% tổng giá trị các khoản nợ trung và dài hạn của doanh nghiệp đi vay;

    đ) Một doanh nghiệp chỉ định thành viên ban lãnh đạo điều hành hoặc nắm quyền kiểm soát của một doanh nghiệp khác với điều kiện số lượng các thành viên được doanh nghiệp thứ nht chỉ định chiếm trên 50% tng s thành viên ban lãnh đạo điều hành hoặc nắm quyền kiểm soát của doanh nghiệp thứ hai; hoặc một thành viên được doanh nghiệp thứ nhất chỉ định có quyền quyết định các chính sách tài chính hoặc hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp thứ hai;

    e) Hai doanh nghiệp cùng có trên 50% thành viên ban lãnh đạo hoặc cùng có một thành viên ban lãnh đạo có quyền quyết định các chính sách tài chính hoặc hoạt động kinh doanh được chỉ định bởi một bên thứ ba;

    g) Hai doanh nghiệp được điều hành hoặc chịu sự kiểm soát về nhân sự, tài chính và hoạt động kinh doanh bởi các cá nhân thuộc một trong các mối quan hệ vợ, chng, cha đẻ, cha nuôi, mẹ đẻ, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi, anh ruột, chị ruột, em ruột, anh rể, em rể, chị dâu, em dâu, ông nội, bà nội, cháu nội, ông ngoại, bà ngoại, cháu ngoại, cô, chú, bác, cậu, dì ruột và cháu ruột;

    h) Hai cơ sở kinh doanh có mối quan hệ trụ sở chính và cơ sở thường trú hoặc cùng là cơ sở thường trú của tổ chức, cá nhân nước ngoài;

    i) Một hoặc nhiều doanh nghiệp chịu sự kiểm soát của một cá nhân thông qua vốn góp của cá nhân này vào doanh nghiệp đó hoặc trực tiếp tham gia điều hành doanh nghiệp;

    k) Các trường hợp khác trong đó doanh nghiệp chịu sự điều hành, kim soát quyết định trên thực tế đối với hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp kia.

    Điều 11. Các trường hợp người nộp thuế được miễn kê khai, miễn lập Hồ sơ xác định giá giao dịch liên kết

    1. Người nộp thuế được miễn kê khai xác định giá giao dịch liên kết tại mục III, mục IV Mẫu số 01 tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này trong trường hợp chỉ phát sinh giao dịch với các bên liên kết là đối tượng nộp thuế thu nhập doanh nghiệp tại Việt Nam, áp dụng cùng mức thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp với người nộp thuế và không bên nào được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp trong kỳ tính thuế, nhưng phải kê khai căn cứ miễn trừ tại mục I, mục II tại Mẫu số 01 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này.

    2. Người nộp thuế có trách nhiệm kê khai xác định giá giao dịch liên kết theo Mẫu số 01 tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này nhưng được miễn lập Hồ sơ xác định giá giao dịch liên kết trong các trường hợp sau:

    a) Người nộp thuế có phát sinh giao dịch liên kết nhưng tổng doanh thu phát sinh của kỳ tính thuế dưới 50 tỷ đồng và tổng giá trị tất cả các giao dịch liên kết phát sinh trong kỳ tính thuế dưới 30 tỷ đồng;

    b) Người nộp thuế đã ký kết Thỏa thuận trước về phương pháp xác định giá thực hiện nộp Báo cáo thường niên theo quy định pháp luật về Thỏa thuận trước về phương pháp xác định giá. Các giao dịch liên kết không thuộc phạm vi áp dụng Thỏa thuận trước về phương pháp xác định giá, người nộp thuế có trách nhiệm kê khai xác định giá giao dịch liên kết theo quy định tại Điều 10 Nghị định này;

    c) Người nộp thuế thực hiện kinh doanh với chức năng đơn giản, không phát sinh doanh thu, chi phí từ hoạt động khai thác, sử dụng tài sản vô hình, có doanh thu dưới 200 tỷ đồng, áp dụng tỷ suất lợi nhuận thuần trước lãi vay và thuế thu nhập doanh nghiệp trên doanh thu, bao gồm các lĩnh vực như sau:

    - Phân phối: Từ 5% trở lên;

    - Sản xuất: Từ 10% trở lên;

    - Gia công: Từ 15% trở lên.

    Trường hợp người nộp thuế không áp dụng theo mức tỷ suất lợi nhuận thuần quy định tại điểm này thì phải lập Hồ sơ xác định giá giao dịch liên kết theo quy định."

     

    TD

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bluesky1984 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/11/2019)