DanLuat 2015

Không biết xử lý!!!!!! Cứu

Chủ đề   RSS   
  • #136044 01/10/2011

    nobita1311176

    Male
    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2011
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Không biết xử lý!!!!!! Cứu

    Theo khoản 1 điều 81 bộ luật dân sự 2005:      "Tuyên bố một người là đã chết".Đọc dùm
    luật thừa nhận người này đã chết: về quan hệ nhân thân và tài sản thì giải quyết như người đã chết...
    Vậy, Nếu như trên thức tế người này còn sốnggây ra vụ án đặc biệt nghiêm trọng thì xử lý như thế nào..(cơ sơ pháp lý dùm)
     
    2540 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #136052   01/10/2011

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1554)
    Số điểm: 15657
    Cảm ơn: 224
    Được cảm ơn 494 lần
    Moderator

    Có phải bạn hỏi là người đã bị tuyên bố chết mà gây ra vụ án đặc biệt nghiêm trọng thì giải quyết như thế nào  về tài sản và nhân thân phải không bạn? 

    Điện thoại liên hệ: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0913010679

     
    Báo quản trị |  
  • #136053   01/10/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13441)
    Số điểm: 92726
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Nếu người này thực tế còn sống, gây án (nghiêm trọng cỡ nào thì ko thành vấn đề), và bị công an tóm được thì người này sẽ bị khởi tố theo đúng tội của người này gây ra mà thôi.

    Nếu người này gây án nhưng công an không tóm được thì ... hòa cả làng.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    caythongnoel (01/10/2011)
  • #136066   01/10/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3518 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Trường hợp này nếu trước đó người phạm tội đã bị Toà án tuyên bố chết bằng quyết định đã có hiệu lực pháp luật, thì Cơ quan điều tra phải thông báo cho Toà án đó biết việc họ còn sống để Toà án căn cứ vào Điều 83 BLDS ra quyết định huỷ bỏ quyết định tuyên bố người đó chết. Quyết định này được bỏ vào hồ sơ vụ án hình sự thì mới có cơ sở pháp lý để xử lý người phạm tội.
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 01/10/2011 03:52:21 CH

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    caythongnoel (01/10/2011)
  • #136070   01/10/2011

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1554)
    Số điểm: 15657
    Cảm ơn: 224
    Được cảm ơn 494 lần
    Moderator

    Ôi anh Thành nhanh quá, em vừa rở luật ra anh đã có mặt rùi,
    Theo ý kiến của anh, hi
    Tòa sẽ hủy bỏ quyết định tuyên bố một người đã chết theo điều 83.
    Lúc này người đó vẫn phải chịu tnhs về tội đặc biệt nghiêm trọng đã phạm.

    Điện thoại liên hệ: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0913010679

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-