DanLuat 2015

Khởi tố hình sự 1 vụ cướp

Chủ đề   RSS   
  • #107766 03/06/2011

    piikey

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khởi tố hình sự 1 vụ cướp

    Chào anh chị.
    khi em muốn tố cáo 1 người cướp đoạt tài sãn của em thì phải làm như thế nào?

    chuyện là sáng ngày 3 tháng 6 năm 2011 em đang đi trên đường bị 1 thanh niên chặn và cướp đi chiếc xe ...khi em có lên cơ quan địa phương thông báo mất xe và mong công an giãi quyết.....có mời người chũ mưu cướp xe lên nhưng công an hk giãi quyết chĩ cho rằng vấn đề này lên hòa giải...họ không hề mời người đả cướp xe lên làm viêc mà cho rằng họ xiết xe em để trã nợ...em va ke? cướp xe là 2 người làm ăn cách đây hơn 10 năm nhưng 2 bên hk còn liên quan đến tiền bạc và tiền nợ..

    họ lên vu cáo là do em thiếu nợ họ nhưng chuyện nợ lần không có căn bãn.em bị vu oan và họ nói em dem tiền lên đễ chuộc xe về....thấy oan ức nhưng CA chĩ hòa giãi..Nhưng khi em bị cướp xe trắng trợn trên đường em có thể tố cáo họ về hành vi cướp đoạt tài sãn hay không vậy anh ...như vậy em sẽ tố cáo họ ra sao...
     
    3113 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #109823   13/06/2011

    ls_tuananh
    ls_tuananh
    Top 500
    Male
    Chồi

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2010
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 1425
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 31 lần


    Chào bạn !

    Xe của bạn bị cướp là xe đẹp, xe máy, hay ô tô ....???
    Bạn đã lên trình báo với cơ quan công an xã hay huyện rồi?
    Bạn nên làm đơn tố cáo, trình bày rõ sự việc trên và gửi đơn tố cáo lên cơ quan Công an Huyện để được thụ lý giải quyết bạn nhé.

    Chúc bạn thành công !

    Luật sư Lê Tuấn Anh

    Trưởng Văn phòng Luật sư Lê Anh - Đoàn Luật sư tỉnh Nghệ An

    Đ/c: Số 73, Đinh Công Tráng, Tp Vinh, Nghệ An

    ĐT: 0943184284.

     
    Báo quản trị |  
  • #109832   13/06/2011

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1547)
    Số điểm: 15653
    Cảm ơn: 224
    Được cảm ơn 494 lần
    Moderator

    Điều 133. Tội cướp tài sản

    1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực ngay tức khắc hoặc có hành vi khác làm cho người bị tấn công lâm vào tình trạng không thể chống cự được nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Tái phạm nguy hiểm;

    d) Sử dụng vũ khí, phương tiện hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;

    đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30%;

    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mười triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mười năm:

    a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

    b) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    c) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười tám năm đến hai mười năm, tù chung thân hoặc tử hình:

    a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc làm chết người;

    b) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    c) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ một năm đến năm năm.

     

     

    Căn cứ theo điều 133 blhs.

     

    Thì bạn có thể tố cáo người đó vì hành vi cướp tài sản.

     

    Dù có sự thật bạn hoăc ai đó nợ người đó đi chăng nữa nhưng hành dộng trên thể hiện hành vi trái pháp luật, xâm phạm đến trật tự an toàn xã hội, tính mạng sức khỏa , tài sản củ người khác.

    Cập nhật bởi caythongnoel ngày 13/06/2011 09:39:25 SA

    Điện thoại liên hệ: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0913010679

     
    Báo quản trị |  
  • #109844   13/06/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod


    Người ta bị cướp xe (hoặc cũng có theetr đó là hành vi cưỡng đoạt) nhưng Công an không làm rõ mà chỉ hòa giải vì cho rằng đó là hành vi xiết nợ. Người hỏi cho rằng họ không có nợ nần gì với người kia nên mới hỏi là họ có thế tố cáo người kia về hành vi cướp tài sản hay không và nếu có thể thì tố cáo như thế nào? Vậy bạn trích nguyên cả cái Điều 133 BLHS ra đay làm gì vậy #0072bc;">caythongnoel

    Câu trả lời của #0072bc;">ls_tuananh như vậy là khá đầy đủ và đúng trọng tâm rồi. Tôi xin bổ sung mấy ý như sau thôi:

    Nếu giả sử như giữa bạn #0072bc;">piikey và người kia có vướng mắc về việc nợ nần gì đó thì hành vi của người đó (chặn đường lấy xe) cũng vẫn là hành vi vi phạm pháp luật hình sự. Tùy diễn biến cụ thể của sự việc mà hành vi đó có thể là cướp tài sản, cưỡng đoạt tài sản, công nhiên chiếm đoạt tài sản... Vì vậy bạn có quyền làm đơn tố cáo gửi Công an cấp huyện nơi xảy ra sự việc. 

    Nếu Công an không giải quyết thì bạn khiếu nại đến Trưởng công an huyện đó, đồng thời có thể gửi luôn khiếu nại đó đến Viện kiểm sát cùng cấp để VKS thực hiện chức năng kiểm sát việc xử lý đơn thư và tin báo tội phạm của công an luôn.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    ls_tuananh (16/06/2011)

0 Thành viên đang online
-