Khởi kiện thừa kế như thế nào khi sổ đỏ bị cất giấu?

Chủ đề   RSS   
  • #215202 21/09/2012

    Xuan69

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Khởi kiện thừa kế như thế nào khi sổ đỏ bị cất giấu?

    Kính gửi luật sư: Tôi có việc không giả quyết được về chia di sản thừa kế như sau:

    Trước kia bố mẹ tôi ly thân, bố tôi bán đi một nửa nhà đất để đưa tiền cho mẹ tôi đi mua chỗ khác ở cùng với em trai đầu. Phần nhà đất còn lại bố tôi ở cùng với em trai thứ 2,.  tôi và em gái.  hai người coi như thỏa thuận phân chia xong tài sản. Sau này khi em trai thứ hai mất, mẹ tôi ở một mình nên bố tôi lại cho mẹ tôi về ở cùng nhưng tài sản thì vẫn là phần nhà của bố tôi. Chách đây gần 2 năm bố tôi ốm nặng nằm một chỗ, mẹ tôi đã ép bố tôi đưa sổ đỏ cho bà giữ, có biên bản bàn giao sổ đỏ gồm chữ ký của mẹ tôi là người nhận và những người chứng kiến trong gia đình. Năm 2011, bố tôi mất để lại di chúc chia nhà đất đứng tên sổ đỏ là bố tôi cho 3 chị em gồm: tôi, em trai thứ 2 và em gái nhưng mẹ và em trai tôi không coi di chúc là gì, mặc nhiên làm mọi thứ không hỏi ý kiến gì những người có liên quan trong di chúc của bố tôi, khi nói về vấn đề mẹ tôi đưa sổ đỏ để tôi  à em gái thực hiện việc phân chia tài sản thừa kế thì mẹ tôi không đưa và xảy ra xung đột giữa em trai với hai chị em gái, không giải quyết được. Vậy tôi khởi kiện đòi quyền thừa kế tại tòa án mà không có sổ đỏ có được không?

    Tôi nên đưa việc này đên nơi nào giải quyết là đúng thẩm quyền?

    Xin luật sư tư vấn giúp tôi.

    Xin chân thành cảm ơn!

     

     
    5174 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #215431   22/09/2012

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (455)
    Số điểm: 2781
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 220 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trước hết tôi xin chia buồn với những mất mát của bạn.

    Theo thông tin bạn cung cấp, tôi tư vấn như sau:

    Trước đây bố mẹ bạn đã ly thân, thỏa thuận phân chia tài sản và bán đi một nửa nhà đất để đưa tiền cho mẹ bạn đi mua chỗ khác. Vậy việc thỏa thuận đó có lập thành văn bản và được công chứng không? Trong trường hợp việc thỏa thuận không phù hợp với quy định của pháp luật thì nhà đất mà mẹ bạn được chia tiền để mua chỗ khác vẫn có 50% giá trị quyền sở hữu nhà ở và sử dụng đất ở của bố bạn (bạn có thể khởi kiện để yêu cầu Tòa án chia thừa kế cả phần này). Bởi vì, bố mẹ bạn chưa có một Bản án hay quyết định của Tòa án về việc ly hôn.

    Việc giải quyết tranh chấp về thừa kế thuộc thẩm quyền của Tòa án theo quy định tại điều 25, Điều 33, Điều 35 của Bộ Luật tố tụng dân sự.

    Để tiến hành khởi kiện tranh chấp v�� thừa kế thì thì bạn phải chuẩn bị hồ sơ khởi kiện. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) là một trong những điều kiện cần phải có nhưng mẹ bạn đã cất giấu. Tuy nhiên, nó không phải là giấy tờ duy nhất, bạn có thể đề nghị cơ quan Nhà nước có thẩm quyền xin sao hồ sơ liên quan đến thửa đất tranh chấp để hoàn thiện hồ sơ khởi kiện.

    Nếu cần sự trợ giúp của Luật sư, bạn hãy liên hệ trực tiếp với tôi hoặc qua điện thoại để được tư vấn cụ thể hơn.

    Chúc thành công!

    Cập nhật bởi luatsuduclong ngày 22/09/2012 12:50:32 CH Cập nhật bởi luatsuduclong ngày 22/09/2012 12:48:29 CH

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (024)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuduclong@gmail.com; luatsuductin@gmail.com

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 024.3533.5036 hoặc Email: luatsuduclong@gmail.com

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduclong vì bài viết hữu ích
    Xuan69 (22/09/2012)
  • #215493   22/09/2012

    Xuan69
    Xuan69

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn sự tư vấn của luật sư Đức Long.

    Trước đây bố mẹ tôi ly thân và bán nhà đất, phân chia tài sản chỉ là thỏa thuận miệng, không có giấy tờ văn bản gì nhưng tôi có thể xin xác nhận của Tổ dân phố về việc bán nhà đất và cóxác nhận của người mua nhà đất có được không?

    Nếu xin bản sao hồ sơ liên quan đến thửa đất trnah chấp thì xin ở cơ quan nhà nước nào ạ? Có phải là phòng Tài nguyên Môi trường không?

    Xin luật sư tư vấn cho tôi!

     
    Báo quản trị |  
  • #215812   24/09/2012

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (455)
    Số điểm: 2781
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 220 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Việc bố mẹ bạn ly thân có thoả thuận miệng về tài sản liên quan đến nhà đất không có hiệu pháp luật. Xác nhận của Tổ dân phố về việc bán nhà đất và xác nhận của người mua nhà đất không có giá trị pháp lý để chứng minh cho việc bcó được không bố mẹ bạn ly thân cũng như  việc thoả thuận phân chia tài sản.

    Bạn có thể liên hệ với Địa chính cấp xã phường hoặc Phòng Tài nguyên Môi trường nơi có đất.

    Nếu cần sự trợ giúp của Luật sư, bạn hãy liên hệ trực tiếp với tôi hoặc qua điện thoại để được tư vấn cụ thể hơn.

    Chúc thành công!

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (024)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuduclong@gmail.com; luatsuductin@gmail.com

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 024.3533.5036 hoặc Email: luatsuduclong@gmail.com

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội.

Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036.

Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.