Khởi kiện tai nạn giao thông???

Chủ đề   RSS   
  • #238737 10/01/2013

    dohuyphuong

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/01/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Khởi kiện tai nạn giao thông???

    Chào luật sư. xin luật sư cho tôi hỏi vấn đề như sau:

    Tôi có một anh bạn mới bị tai nạn giao thông, bị gẫy chân, còn người kia thì bị mổ não. Theo biên bản hiện trường tai nạn giao thông công an cung cấp thì bên phí công an ghi nhận: anh bạn tôi chay quá tốc độ, còn người kia thì chạy ngược chiều.
    Anh bạn tôi không có nồng độ cồn trong máu,mang nón bảo hiểm, giấy tờ xe, bằng lái đầy đủ. Vậy trong trường hợp này thì pháp luật sẽ xử lý như thế nào? nếu khởi kiện thì bên nào sẽ phải bồi thường? trong trường hợp người kia bị chết thì giải quyết như thế nào??
    Xin luật sư tư vấn dùm tôi!
    Tôi xin cám ơn!

     

     
    8167 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #238923   11/01/2013

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Căn cứ nội dung bạn trình bày thì vụ việc tai nạn giao thông đã gây thương tích cho cả hai bên. Hiện cơ quan công an đã xác minh, xử lý vi phạm, bạn chờ kết luận của cơ quan công an để biết được lỗi của các bên trong việc gây ra tai nạn.  Trường hợp bên người bạn của bạn có lỗi do đi quá tốc độ gây tai nạn cho người kia thì phải bồi thường tổn thất sức khỏe cho người đó theo quy định tại Điều 609 Bộ luật dân sự 2005. Trường hợp người kia cũng có lỗi trong việc gây ra tai nạn dẫn đến bị thương cho cả hai bên thì người đó cũng phải có trách nhiệm bồi thường cho bên người bạn của bạn trong trường hợp này là lỗi hỗn hợp. Các bên có thể thỏa thuận về mức độ bồi thường. Nếu không giải quyết được thì có quyền yêu cầu Tòa án có thẩm quyền giải quyết theo quy định của pháp luật.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    dohuyphuong (11/01/2013)
  • #240748   21/01/2013

    hoangminhthien
    hoangminhthien

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi có người em trai bị tai nạn giao thông bị cưa cụt 1 chân trái do xe tải nặng gây  ra lỗi do xe  tải nặng quay đầu xe không đúng nơi quy định gây ra tai nạn.

    Tôi xin hỏi thủ tục xin giấy chấn thương ra sao,rồi mức bồi thường bao nhiêu cho em tôi là hợp lý .hiện tại nó mới 20 tuổi còn đang đi học.xin luật sư tư vấn dùm tôi.xin cám ơn 

     
    Báo quản trị |  
  • #240868   21/01/2013

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Bạn chưa trình bày rõ về khi sự việc xẩy ra thì hai bên đã giải quyết vấn đề đền bù như thế nào rồi? Các bên có thông báo cho Cơ quan Công an hay không? Kết quả giải quyết của Cơ quan Công an đến nay thế nào? Căn cứ nội dung bạn trình bày thì nếu người gây tai nạn cho em trai bạn mà chưa tiến hành bồi thường thì gia đình bạn có quyền yêu cầu Tòa án có thẩm quyền giải quyết theo quy định của pháp luật. Nếu vụ việc từ đầu được Cơ quan Công an xử lý thì bạn liên hệ với Cơ quan Công an để kiến nghị về việc xem xét khởi tố vụ án hình sự theo Điều 202 BLHS. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ. Đối với vấn đề bồi thường thiệt hại về sức khỏe bị xâm hại gia đình bạn có quyền yêu cầu người gây tai nạn bồi thường theo quy định tại Điều 609 bộ luật dân sự 2005. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm

    1. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

    b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

    c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại.

    2. Người xâm phạm sức khoẻ của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá ba mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.  

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    thanhlamnguyen (07/03/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869