DanLuat 2015

Khởi kiện giành quyền nuôi con sau ly hôn lần 2

Chủ đề   RSS   
  • #417709 06/03/2016

    tranduonghuy1234

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2013
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 6 lần


    Khởi kiện giành quyền nuôi con sau ly hôn lần 2

    Tôi là sinh viên vừa mới tốt nghiệp, có 1 vụ kiện giành quyền nuôi con - dưới 7 tuổi, lần đó, chúng tôi thắng kiện và đương sự giành được quyền nuôi con. Sau bị kháng cáo, vì hoàn cảnh lúc đó khó khăn nên đương sự nhường lại cho người mẹ nuôi, lúc đó Thẩm phán cũng nói : "a có quyền đòi lại con bất kỳ khi nào mình muốn". Mới hôm qua anh ấy bàn với tôi sẽ khởi kiện để giành lại quyền nuôi con, nhưng tôi băn khoăn lần khởi kiện thứ 2 này, mặc dù có những tình tiết mới để làm cơ sở bắt con nhưng k biết có nên dưa vào lại mấy tình tiết trước kia ( 1 số tình tiết có sự thay đổi có thể có lợi cho bị đơn) để đưa vài đơn khởi kiện hay k? Ngoài ra, tôi nên làm gì với việc khởi kiện lần thứ 2 này? Chuẩn bị những gì? Tôi cần sự giúp đỡ của mọi người.
    Cập nhật bởi tranduonghuy1234 ngày 06/03/2016 09:26:31 AM
     
    1981 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #417745   07/03/2016

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 407 lần


    Chào bạn

    Luật HNGĐ năm 2014 có quy định về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn, cụ thể:

    "Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn
    1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.
    2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:
    a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;
    b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.
    3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.
    4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.
    5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:
    a) Người thân thích;
    b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;
    c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;
    d) Hội liên hiệp phụ nữ."
     
    Như vậy, chỉ khi phát sinh điều kiện quy định tại khoản 2 Điều 84 Luật HNGĐ thì bên không được nuôi con có quyền nộp đơn khởi kiện tại Tòa án nơi người con đang cư trú để yêu cầu Tòa án thay đổi quyền nuôi con. Lúc này Tòa án sẽ căn cứ vào các chứng cứ do nguyên đơn cung cấp và thụ lý theo khoản 1 Điều 24 Bộ luật TTDS để thụ lý vụ án. 
     
    Vấn đề ở đây chính là nguyên đơn phải có đầy đủ chứng cứ để chứng minh bị đơn không còn khả năng nuôi con (thất nghiệp, không đủ tài sản để đảm bảo cuộc sống cho trẻ, môi trường sống của trẻ chưa được đảm bảo, ngược đãi, hành hạ trẻ...), đồng thời chứng minh mình có khả năng đảm bảo tốt nhất cho trẻ khi thay đổi quyền nuôi con. Tòa án sẽ xem xét ở nhiều khía cạnh để phán quyết thay đổi quyền nuôi con.
     
    Nếu trẻ từ đủ 7 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của trẻ muốn sống với cha hay với mẹ để xem xét, giải quyết.
     
     
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-