Khởi kiện Dượng của tôi

Chủ đề   RSS   
  • #165307 15/02/2012

    banghuynh87

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khởi kiện Dượng của tôi

    Kính thưa. Tôi có một vấn đề được các luật sư tư vấn giúp.


    Tôi có một người Dì(em của mẹ tôi). Dì tôi có chồng và có được 2 người con. Cuộc sống 3 năm trở lại đây của dì và Dượng(chồng của Dì) xảy ra một vấn đề nghiêm trọng. Dượng tôi đã có bồ ngoài và về nhà thường xuyên đánh đập Dì tôi, nhưng vì hạnh phúc của gia đình Dì tôi phải chịu và có khuyên năng Dượng, nhưng Dượng tôi vẫn không nghe và vẫn thường xuyên đánh Dì tôi. Đỉnh điểm của việc này là ngày 06/02/2012 Dượng đã đánh dì tôi vỡ xương bàn tay và trên cơ thể nhiều vết bầm tím phải nhập viện. Bàn tây phải mổ để bắt đinh cố định xương Đã vậy Dượng tôi và gia đình bên dượng không xuống thăm nom Dì và cũng không một lời hỏi thăm. Dượng còn thách thức gia đình tôi là kiện đi(Vì gia đình tôi nghèo còn gia đình Dượng tôi thi khá giả hơn). 


    Tôi hiện đã tốt nghiệp trường ĐH Kinh tế Đà Nẵng. Về thăm dì tôi rất tức. Tôi muốn kiện Dượng tôi vì đã gây quá nhiều đau khổ cho Dì tôi. Thủ tục là những gì và gởi đến cơ quan nào. Có cần giám định thương tật của Dì tôi không ? Vậy tôi mong quý luật sư giải đáp sớm. Tôi xin châm thành cảm ơn.
     
    4100 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #166248   18/02/2012

    hoangphu202
    hoangphu202
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1419
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 76 lần


    chao ban.
    truong hop nay ban cho gi ban giam dinh thuong tat som, neu truong hop thuong tich tren 11% thi duọng cua ban pham toi co y gay thuong tich theo quy dinh cua bo luat hinh su. Sau do ban lam don to cao ho cho gi ban gui den co quan dieu tra huyen quan cua gi ban nhe. co gi tu van them hay goi cho toi 0934435010

    hoangphulaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #166636   20/02/2012

    nguyenlydhl
    nguyenlydhl
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2011
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 1373
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 53 lần


    Chào bạn!
    Luật sư đã tư vấn cho bạn rồi tôi chỉ xin góp ý thêm.
    Trường hợp tỷ lệ thương tật của Dì bạn mà chưa đến 11 % và Dượng bạn chưa bị xử phạt hành chính về hành vi trên thì bạn vẫn báo cáo chính quyền cơ sở để xử phạt hành chính Dượng bạn.Việc xử phạt về hành chính Dượng bạn sẽ là cơ sở sau này cho việc khởi kiện Dượng của bạn nếu ông ta tiếp tục đánh đâp, hành hạ Dì bạn mà tỷ lệ thương tật dưới 11% thì khởi kiện Dượng bạn theo Điều 151 Tội ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con cháu, người có công nuôi dưỡng mình.
    Lưu ý: tội cố ý gây thương tích theo Điều 104 BLHS
    Nếu tỷ lệ thương tật dưới 11% vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự trong các trường hợp sau:
    .....

    a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

    b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

    c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

    d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

    e) Có tổ chức;

    g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

    h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

    i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

    k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì  lý do công vụ của nạn nhân.
     
    Báo quản trị |  
  • #168063   24/02/2012

    hoangphu202
    hoangphu202
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1419
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 76 lần


    cam on ban

    hoangphulaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nhâm Thị Lan

Văn phòng Luật sư Hoàng Phát

số 169 Trần Đăng Ninh, Cầu Giấy, Hà Nội

ĐT: 0966916551 Email: hoangphulaw@gmail.com