DanLuat 2015

Khởi kiện đòi tiền nhưng bên nợ bỏ đi khỏi nơi cư trú, tòa án trả đơn!

Chủ đề   RSS   
  • #344271 13/09/2014

    minh25252001
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (120)
    Số điểm: 2217
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 17 lần


    Khởi kiện đòi tiền nhưng bên nợ bỏ đi khỏi nơi cư trú, tòa án trả đơn!

    Kính gửi: Các Luật sư,

    Xin luật sư giải tư vấn giúp tôi trường hợp khởi kiện đòi tiền cho vay nhưng khi khởi kiện thì bên vay đã bỏ đi khỏi nơi cư trú (tòa không xác minh được). Tòa ra quyết định đình chỉ vụ án và trả đơn.

    Như vậy thì quyền lợi của người dân sao được đảm bảo. Ai cũng vay tiền rồi bỏ đi thì xã hội loạn hết sao

    Mong các luật sư tư vấn gấp giúp em với, làm sao để tòa không trả đơn mà tiếp tục xử lý, căn cứ pháp lý ở đâu?

    Chân thành cảm ơn các luật sư

    Luật sư Đoàn Minh Quân

    0903455478

     
    2390 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #344770   16/09/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1247 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Với những thông tin mà bạn cung cấp thì tôi xin giải đáp như sau:

    Việc vay tiền sau đó có hành vi bổ trốn của người vay thì bạn có thể lên trình báo với cơ quan công an cấp xã nơi mà bạn cư trú về hành vi của người đó. Khi đi bạn mang tất cả những tài liệu chứng minh về hành vi vay tài sản của người đó. Trong trường hợp này người vay có thể bị truy cứi trách nhiệm hình sự về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo  Điều 139 Bộ luật hình sự.

     Trân trọng !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #345056   18/09/2014

    minh25252001
    minh25252001
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (120)
    Số điểm: 2217
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 17 lần


    Cảm ơn Ls NguyenHuyLong,

    Nhưng trường hợp này sau  khi bên vay mượn tiền được một thời gian thì không có khả năng trả nợ. Bên cho vay khởi kiện thì tòa xác minh được bên vay không còn ở nơi cư trú nên tòa trả đơn.

    Việc này có trình báo công an thì họ cũng không giải quyết ạ.

    Xin luật sư tư vấn cách để làm sao cho tòa án tiếp tục xử lý để xử lý tài sản của bên vay thu tiền.

    Cảm ơn luật sư

    Luật sư Đoàn Minh Quân

    0903455478

     
    Báo quản trị |  
  • #346455   24/09/2014

    trunghieu6592
    trunghieu6592
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2014
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 3627
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 126 lần


    Khi cho vay thì cần có thế chấp. Bạn có thể nộp đơn tại nơi người vay có tài sản,... nếu không xác minh được nơi ở của bị đơn.  

     
    Báo quản trị |  
  • #346684   25/09/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1247 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Vấn đề bạn hỏi trên thực tế cũng có rất nhiều người gặp phải, vấn đề của bạn hiện nay không xác minh được nơi cứ trú của bị đơn vì thế Tòa án trả đơn là đúng.

    Để đòi lại số tiền trên bạn chỉ còn cách trình báo công an theo hướng dẫn trên, cơ quan công an có trách nhiệm phải giải quyết vụ việc.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-