DanLuat 2015

Khởi kiện đòi đất thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #79972 19/01/2011

    thuhalaw82

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/01/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khởi kiện đòi đất thừa kế

    Vụ việc

    Bà Xuân có 3 người con trai, tháng 5 bà Xuân mất có dặn để lại ngôi nhà trên 400m2 đất được cấp sổ đỏ đất ở và 1190 đất nông nghiệp (ko có sổ) cho người con út hiện đang ở nước ngoài.

    Năm đó 2 người con trai và một người dì có lập biên bản họp gia đình xác nhận lại việc bà Xuân dặn

    Năm 2004 hai người anh đã đứng lên lập một biên bản họp gia đình với sự tham gia của hai bà vợ, đại diện UBND với nội dung người em út đồng ý cho hai anh đứng tên bán đất và gửi tiền vào Ngân hàng bằng sổ tiết kiệm.

    Sau đó mảnh đất được chia bán cho 06 người, gần như cũng một thời điểm và có xác nhận của UBND xã.

    Bây giờ người em út muốn đòi lại đất xin hỏi có đòi đc ko? Và đòi đc bao nhiêu?

    Xin ý kiến tư vấn. Cám ơn  nhiều!

     
    2677 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #80731   24/01/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 51 lần


     Theo quy định tại khoản 5 Điều 652 Bộ luật dân sự 2005 thì:
    Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực. 
    Theo dữ liệu bạn đưa ra, thì di chúc của bà xuân có thể coi là di chúc miệng. Vấn đề đặt ra là di chúc trên có hợp pháp theo quy định tại Điều 652 nói trên hay không.
    - Tiếp theo cần xác định là con út bà xuân cps thuộc diện được quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam hay không:

    Điều 126 của Luật nhà ở được sửa đổi, bổ sung như sau ( sửa đổi theo Luật số 34/2009):

    “Điều 126. Quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam của người Việt Nam định cư ở nước ngoài

    1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng sau đây được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu nhà ở để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam:

    a) Người có quốc tịch Việt Nam;

    b) Người gốc Việt Nam thuộc diện người về đầu tư trực tiếp tại Việt Nam theo pháp luật về đầu tư; người có công đóng góp cho đất nước; nhà khoa học, nhà văn hoá, người có kỹ năng đặc biệt mà cơ quan, tổ chức của Việt Nam có nhu cầu và đang làm việc tại Việt Nam; người có vợ hoặc chồng là công dân Việt Nam sinh sống ở trong nước.

    2. Người gốc Việt Nam không thuộc các đối tượng quy định tại điểm b khoản 1 Điều này được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp Giấy miễn thị thực và được phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu một nhà ở riêng lẻ hoặc một căn hộ chung cư tại Việt Nam để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam.”
    Bạn nên làm rõ các nội dung nêu trên để có tư vấn cụ thể hơn cho bạn.
    Thân chào!

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  
  • #80847   25/01/2011

    thuhalaw82
    thuhalaw82

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/01/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hôm trước mình có lên thực địa tài sản đang tranh chấp, mắc chỗ là hiện này 6 hộ gia đình kia đã có sổ đỏ rồi. vậy bước tiếp theo này mình cần kiện gì? Qd Hành chính hay khởi kiện chia thừa kế tại Tòa án Tỉnh?

    Chân thành cám ơn bạn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-