Khoèo chân bẩm sinh có được thi bằng lái B2?

Chủ đề   RSS   
  • #563803 29/11/2020

    hongphuongtg98
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (495)
    Số điểm: 3084
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 65 lần


    Khoèo chân bẩm sinh có được thi bằng lái B2?

    Tại Phụ lục 1 Thông tư liên tịch 24/2015/TTLT-BYT-BGTVT có quy định tiêu chuẩn sức khỏe người lái xe như sau:

     

    SỐ TT

    CHUYÊN KHOA

    TIÊU CHUẨN SỨC KHỎE NGƯỜI LÁI XE

    Người có một trong các tình trạng bệnh, tật sau đây thì không đủ điều kiện để lái xe theo các hạng xe tương ứng

    NHÓM 1

    (DÀNH CHO NGƯỜI LÁI XE HẠNG A1)

    NHÓM 2

    (DÀNH CHO NGƯỜI LÁI XE HẠNG B1)

    NHÓM 3

    (DÀNH CHO NGƯỜI LÁI XE CÁC HẠNG: A2, A3, A4, B2, C, D, E, FB2, FC, FD, FE)

    I

    CƠ - XƯƠNG - KHỚP

    Cụt hoặc mất chức năng 01 bàn tay hoặc 01 bàn chân và một trong các chân hoặc tay còn lại không toàn vẹn (cụt hoặc giảm chức năng). Cụt hoặc mất chức năng 01 bàn tay hoặc 01 bàn chân và một trong các chân hoặc tay còn lại không toàn vẹn (cụt hoặc giảm chức năng). Cụt hoặc mất chức năng 02 ngón tay của 01 bàn tay trở lên hoặc cụt hoặc mất chức năng 01 bàn chân trở lên.

    Căn cứ quy định trên, trường hợp mất chức năng 01 bàn chân trở lên thì sẽ không đủ điều kiện để lái xe hạng B2. Tuy nhiên, bị khoèo chân bẩm sinh nhưng vẫn đi lại bình thường thì có thể vẫn thi được bằng lái B2.

    Do đó, cần khám sức khỏe để được kết luận chính xác nhất.

     
    379 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563848   29/11/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 270 lần


     Về thời hạn của bằng lái:
     
    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thì:
     
    Giấy phép lái xe hạng A4, B2 có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.
     
    Về độ tuổi:
     
    Theo quy định tại Khoản 7 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thì:
     
    7. Hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:
     
    a) Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;
     
    b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1.
     
    Ngoài ra, theo quy định tại Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 thì:
     
    1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:
     
    a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;
     
    b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;
     
    c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);
     
    d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);
     
    đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);
     
    e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |