Khoản tiền đạt cọc có được khâu trừ thuế GTGT không

Chủ đề   RSS   
  • #113866 27/06/2011

    Hanhlanyb

    Chồi

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 1275
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khoản tiền đạt cọc có được khâu trừ thuế GTGT không

    Công ty tôi ký hợp đồng mua hàng với một công ty khác trịgiá 100.000.000 đồng. Tại hợp đồng quy định chúng tôi phải đặt cọc 10.000.000 đồng. Công ty tôi đã đặt cọc cho bên bán số tiền 10.000.000 đ bằng tiền mặt ( có phiếu thu). Số tiền còn lại đã thanh toán bằng chuyển khoản: Hỏi : Công ty tôi có được khấu trừ toàn bộ thuế GTGT đầu vào của hợp đồng đó không?
     
    15266 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #114176   29/06/2011

    thienq69
    thienq69
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2010
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 1426
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 6 lần


    Thông tư 129/TT-BTC hướng dẩn chỉ được khấu trừ thuế đối với hoá đơn từ 20 triệu trở lên khi có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. không nói đến chuyện đặt cọc .
     
    Báo quản trị |  
  • #114264   29/06/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2736 lần


    Hi chủ top!

    Trước tiên : giả định trường hợp của bạn phát sinh tại thời điểm năm 2011( hoặc thời điểm từ 01/01/2009 - > Nay).

    Để được kê khai khấu trừ toàn bộ tiền thuế của hoá đơn đó bạn phải có chứng từ ngân hàng chuyển khoản, kể cả khoản đặt cọc.

    Trong TH của bạn có thể xử lý thế này : CK thanh toán toàn bộ 100%, phần đặt cọc đề nghị nhà cung cấp hoàn lại.

    Nếu không ck toàn bộ 100%, cty bạn chỉ được kê khai khấu trừ số thuế tương ứng với số tiền đã chuyển khoản thanh toán qua ngân hàng.

    Ngoài ra, bạn tham khảo CV của Tổng Cục Thuế, và suy diễn logic sẽ thấy :

    BỘ TÀI CHÍNH                CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

    Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

    Số: 7602/BTC-TCT
    V/v điều kiện khấu trừ thuế GTGT Hà Nội, ngày 28 tháng 5 năm 2009

    Kính gửi: Cục thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.
    Bộ Tài chính nhận được một số công văn của các Cục thuế và người nộp thuế hỏi về trường hợp bên mua đã tạm ứng cho bên bán bằng tiền mặt trước ngày 01/01/2009 có đủ điều kiện để được khấu trừ, hoàn thuế GTGT đầu vào đối với hàng hoá, dịch vụ mua vào từ 20 triệu đồng trở lên hay không. Về vấn đề này, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện thống nhất như sau:
    Tại điểm 2, Điều 12 Luật thuế GTGT số 13/2008/QH12 quy định về Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào: “...
    b) Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào, trừ hàng hoá, dịch vụ mua từng lần có giá trị dưới hai mươi triệu đồng”.
    Tại điểm 1, Điều 15 Luật thuế GTGT số 13/2008/QH12 quy định: “Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2009”.
    Căn cứ quy định trên, Đối với các hợp đồng mua bán hàng hoá, dịch vụ ký trước ngày 01/01/2009, bên #ffff00;">mua đã tạm ứng tiền trước#ffff00;"> #ffff00;">ngày 01/01/2009 phù hợp với quy định trong hợp đồng hoặc phụ lục hợp đồng, thì vẫn được khấu trừ thuế GTGT đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào từng lần theo hoá đơn có giá thanh toán từ 20 triệu đồng trở lên tương ứng với số tiền đã tạm ứng. Trường hợp sau khi bù trừ tiền tạm ứng trước ngày 01/01/2009, phần thanh toán còn lại có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Hai bên mua, bán phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác của tài liệu và số liệu kê khai.
    Bộ Tài chính thông báo để Cục thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương được biết và hướng dẫn các đơn vị thực hiện./.


    Nơi nhận:
    - Như trên;
    - Vụ PC,CST;
    - Lưu: VT; TCT (VT, PC, CS(3)).Quân TUQ. BỘ TRƯỞNG
    TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CUC THUẾ


    #ff0000;">Công văn trên có nghĩa là : bên mua tạm ứng tiền(đặt cọc) kể từ ngày 01/01/2009 bằng Tiền Mặt, sẽ không được khấu trừ thuế cho phần đặt cọc đó. Phần còn lại, bên mua CK thanh toán qua ngân hàng vẫn khấu trừ bình thường( ko kể TH trả chậm, trả góp theo thời hạn trên hợp đồng)

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |