DanLuat 2015

Khoản chi được trừ khi tính thuế Thu nhập doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #485804 28/02/2018

    linhtrang123456
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 1195
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 7 lần


    Khoản chi được trừ khi tính thuế Thu nhập doanh nghiệp

    Về khoản chi phí ở nước ngoài " Cty ở Việt Nam không trực tiếp thanh toán cho nhà cung cấp bên nước ngoài mà Cty Việt Nam có làm hợp đồng với 1 cty bên nước ngoài chi hộ khoản này, và sau đó bên Việt Nam sẽ chuyển tiền cho bên Cty nước ngoài khoản chi phí này dựa vào hoá đơn chứng từ bên nước ngoài chuyển qua. Như vậy những khoản chi này có hợp lệ và được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN?

     

    Theo quy định tại điểm Khoản 1 Điều 9 Luật thuế thu nhập doanh nghiệp 2008 (đã sửa đổi, bổ sung bởi khoản 5 Điều 1 Luật thuế thu nhập doanh nghiệp sửa đổi năm 2013)

    "Điều 9. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
    ...
    b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật. Đối với hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt, trừ các trường hợp không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt theo quy định của pháp luật. "

    Để đưa khoản chi này vào chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp thì anh cần xuất trình hợp đồng ký kết với bên.

     
    561 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-