Khỏa thân ở đâu thì không bị phạt?

Chủ đề   RSS   
  • #530656 11/10/2019

    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1752)
    Số điểm: 78847
    Cảm ơn: 836
    Được cảm ơn 1702 lần


    Khỏa thân ở đâu thì không bị phạt?

     

    Mới đây mạng xã hội lan truyển hình ảnh nhóm người chụp ảnh khỏa thân trên đèo Mã Pì Lèng (huyện Mèo Vạc, tỉnh Hà Giang). Hành vi bị nhiều sự chỉ trích tuy nhiên Công an không xử phạt, chỉ nhắc nhở

    Trước đây Nghị định 73/2010/NĐ-CP quy  định phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 60.000 – 100.000 đối với những hành vi vi phạm quy định về nếp sống văn minh. Cụ thể như sau:

    Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 60.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây

    1. Không mặc quần, áo hoặc mặc quần áo lót ở nơi hội họp đông người, các địa điểm văn hóa, tín ngưỡng, nơi làm việc của các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức kinh tế, tổ chức xã hội;

    ...

    Thế nhưng sau Nghị định 167/2013/NĐ-CP có hiệu lực từ 28/12/2013 thay thế Nghị định 73 nêu trên, bãi bỏ quy định xử phạt này.

    Hiện tại không có chế tài xử lý hành vi này. Vậy theo tinh thần thì công dân được làm những gì pháp luật không cấm chiếu theo nội dung này có phải có thể khỏa thân ở bất kỳ đây không mems.

    Cần lắm một lời giải thích từ cộng đồng Dân luật

     

     
    1316 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn shin_butchi vì bài viết hữu ích
    admin (12/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #530674   11/10/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14138)
    Số điểm: 97886
    Cảm ơn: 3223
    Được cảm ơn 4975 lần
    SMod

    Suy nghĩ theo kiểu "không bị chế tài nghĩa là được phép", không lẽ đó là suy nghĩ kiểu dân luật?

     
    Báo quản trị |  
  • #531580   28/10/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (796)
    Số điểm: 5675
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 115 lần


    Vấn đề xử phạt mình thấy là không được rồi đó, vì hiện tại không có cơ chế xử phạt đối với những người khỏa thân, không mặc quần áo ở nơi công cộng. Mình chỉ tìm thấy quy định tại Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo:

    "Điều 13. Vi phạm quy định về biểu diễn nghệ thuật, trình diễn thời trang

    ...

    3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    ...

    c) Sử dụng trang phục hoặc hóa trang không phù hợp với mục đích, nội dung biểu diễn, trình diễn và thuần phong mỹ tục, truyền thống văn hóa Việt Nam;"

    Trong các trường hợp mà chương trình biểu diễn nghệ thuật, thời trang mà trang phục không phù hợp thì mới có cơ sở để xử phạt.

     
    Báo quản trị |