Khó khăn về sang tên quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #146421 09/11/2011

    kimnguyentg

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khó khăn về sang tên quyền sử dụng đất

    Thưa Luật Sư,
    Vào tháng 11/2009 tôi có mua đất (dt 4x12), quận Bình Tân. Hiện trạng: đất có bảng vẽ, tách thửa, không bị tranh chấp nhưng chưa chuyển sang đất thổ cư, chưa có sổ đỏ. Trong lúc mua bán chỉ viết giấy tay hợp đồng. Khi ra phường hỏi thì nói là: mua bán trước 7/2004 về trước mới cho làm, sau thời gian đó thì phải chờ luật mới. Xin cho hỏi bây giờ tôi có thể làm giấy tờ sang tên và chuyển mục đích sử dụng đất không? và sẽ làm ở đâu? hồ sơ gồm những gì?
    Xin cảm ơn!
     
    2967 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #146473   09/11/2011

    vietnguyenlaw
    vietnguyenlaw
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (224)
    Số điểm: 1572
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 68 lần


    Trả lời:

    Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 119 Nghị định số 181/2004 ngày 29/10/2004 của Chính phủ về thi hành Luật Đất đai (đã được sửa đổi, bổ sung theo Nghị định số 17/2006 ngày 27/1/2006), hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất.

    Vì vậy, anh không thể hợp thức được và không thể sang tên chuyển mục đích sử dụng hay chuyển nhượng hợp pháp cho bất kì ai.

    Để giải quyết vấn đề này, hiện nay pháp luật vẫn chưa có văn bản hướng dẫn. Vì vậy, anh có thể liên hệ lại với chủ cũ của miếng đất trên để người đó tự đi hợp thức hóa và chuyển nhượng lại miếng đất này cho anh. Đến lúc đó anh mới có thể thực hiện đầy đủ quyền và nghĩa vụ của mình đối với tài sản này.

    Trân trọng,

    Nguyễn Văn Ninh

    Tel: 0932017127 | Mail: ninhnguyenlaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |