Khó khăn trong việc xin cấp giấy tờ CNQSDD lần đầu

Chủ đề   RSS   
  • #264525 27/05/2013

    spiderbean

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:01/05/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Khó khăn trong việc xin cấp giấy tờ CNQSDD lần đầu

    Việc xảy ra với gia đình người bạn tôi.Sau đây xin nêu chi tiết để mọi người và các luật gia cùng thảo luận cho ý kiến giúp. Bố mẹ nó có mảnh đất 60m vuông(1)-mảnh này nguyên thủy do ba nó dựng nhà từ bụi cỏ dại ko thuộc sở hữu của ai cả.Ngay sát đó là mảnh đất 200m vuông(2) của ông bà nội nó.Khi ông bà nó chết thì mảnh 2 thành nhà thờ và ba nó lo hương khói,do ba nó lại thiếu hiểu biết và ko lường trc chuyện sau này nên khi đó ông đứng tên chủ hộ trog hộ khẩu gia đình thì tự nhiên xem 2 mảnh như một và nộp thuế đất chung mặc dù 2 mảnh đất ko liên quan,rồi từ đó dùng chung số nhà vì cả 2 đều do ông đứng tên,fần thì địa chính lúc đó ko rõ ràng nữa nên chẳng ai nói gì cả.Năm 1998 ông xin làm GCNQSDD mảnh 1 thì cán bộ địa chính phường yêu cầu bổ sung thủ tục thừa kế??? (Cái này do lỗi ông nhập 2 mảnh thành 1 mà ra),từ đó ba nó nhác quá ko đề cập giấy tờ gì nữa.Đến 2005 mọi người trong gia đình nó tập họp làm giấy tờ bán mảnh 2 và chia đều cho mỗi thành viên(ba nó lại lần nữa sai sót khi ko làm rõ vấn đề của mảnh 1).Giờ nó nhờ tôi hỏi ai rõ pháp lý để giúp nên tôi gửi bài lên để xin mọi người cho ý kiến làm sao để ba mẹ nó làm GCNQSDD cho mảnh 1. Theo tôi biết thì Điều 10 Nghị định số 60/CP ngày 5/7/1994 của Chính phủ về quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở tại đô thị, giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở tại nội thành, nội thị xã, thị trấn (thường được gọi là sổ đỏ) được xét cấp như sau: Trong trường hợp chủ nhà không có hoặc có đủ giấy tờ hợp lệ trước ngày ban hành Nghị định này: a) Chủ nhà hoàn toàn không có giấy tờ hợp lệ: a1. Nếu nhà ở và đất ở phù hợp với quy hoạch, không có tranh chấp, thì chủ nhà được xét cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở. Chủ nhà được cấp giấy chứng nhận phải nộp tiền sử dụng đất ở. Vậy theo mọi người thì mảnh 1 của ba mẹ nó có được xem như trường hợp trên hay là ko?Và khi làm sổ đỏ thì cần những thủ tục gì đem tới phòng 1 cửa. Xin mọi người cho ý kiến và xin cảm ơn.
     
    3516 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #264530   27/05/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6840)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3772 lần


    Chào bạn!

    Hỏi bạn của bạn là gia đình bạn ấy sử dụng từ thời điểm nào đến nay? 

    Có giấy tờ gì không? Bao gồm tất tần tật kể cả biên lai nộp thuế, giấy thỏa thuận chia chác mãnh 2 và mãnh 1?...

    Thửa đất đó hiện nay có tranh chấp?

    Thửa đất đó hiện có phù hợp với quy hoạch sử dụng đất tại địa phương?

    Xin cung cấp thêm thông tin để mọi người trao đổi với bạn của bạn.

    Thân./.

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    spiderbean (28/05/2013)
  • #264904   28/05/2013

    spiderbean
    spiderbean

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:01/05/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào mọi người

    Chào a nguyenkhanhchinh,cảm ơn a đã phản hồi.Tôi mới hỏi bạn tôi sáng nay thì được biết rằng bố mẹ nó sử dụng mảnh 1 từ trước năm 1980 cho đến bây giờ và trc giờ chỉ có ba mẹ nó sống trên mảnh 1 mà thôi chứ mảnh 1 này chưa hề có ai hay thành viên nào trog gia đình nó sử dụng cả. Mảnh 1 chỉ có trích lục bản đồ đo diện tích thửa đất và biên lai nộp thuế đất trong các năm gần đây(sau khi bán mảnh 2) Riêng mảnh 2 đã bán cho chủ khác năm 2005 nên ko còn giấy tờ fân chia gì cả mà chỉ còn giấy tờ hợp đồng mua bán thửa đất do chế độ cũ cấp cho ông bà nội nó.Bởi vậy lúc bán mảnh 2 này fải tập hợp các đồng thừa kế lại ký bán. Vấn đề mấu chốt ở đây là mảnh 1 ko liên quan mảnh 2. Mảnh 1 ba mẹ nó sống trc giờ nên đương nhiên ko có tranh chấp và mảnh này fù hợp quy hoạch địa fương.Nhưng ba nó đứng chủ hộ và gộp thuế từ khi ông nó chết (1986) chung với mảnh 2 và ko phân định 2 manh rõ ràng. Vậy xin a và mọi người thảo luận đưa ý kiến để chúng tôi hiểu rõ hơn.Xin cảm ơn.

     
    Báo quản trị |