khiếu nại, tố cáo

Chủ đề   RSS   
  • #412909 11/01/2016

    khiếu nại, tố cáo

    tư vấn giúp mình với:

    gia đình có một mảnh đất đã canh tác khá lâu, nhưng về sau cho hộ ông B canh tác sử dụng. một thời gian sau hộ ông B tranh chấp với gi đình mình. mình có làm đơn lên UBND thị trấn và hòa giải không thành, chuyển đơn lên Phòng Tài nguyên môi trường huyện, sau mấy năm tồn đọng không giải quyết.

    này Phòng Tài nguyên môi trường huyện có thông báo về việc quá hạn của đơn bây giờ mình muốn khiếu nại đòi quyền lợi tiếp thì mình nên làm đơn vào đâu để đòi quyền lợi ?

     
    3333 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #412952   12/01/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 100
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 297 lần


    Chào bạn

    Khi tranh chấp đất đai đã được hòa giải tại Ủy ban nhân dân xã mà không thành thì sẽ được giải quyết như sau:

    - Đối với tranh chấp đất đai mà đương sự có Giấy chứng nhận hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật đất đai và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì các bên có thể gửi đơn khởi kiện yêu cầu Tòa án nhân dân giải quyết.
    - Đối với Tranh chấp đất đai mà đương sự không có Giấy chứng nhận hoặc không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật đất đai thì các bên chỉ được lựa chọn một trong hai hình thức giải quyết tranh chấp đất đai theo quy định sau đây:
    Nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp tại Ủy ban nhân dân cấp huyện đối với tranh chấp giữa hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư với nhau, tại Ủy ban nhân dân cấp tỉnh  nếu một bên tranh chấp là tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, 

    Bạn căn cứ vào trường hợp mảnh đất của bạn có hay không giấy chứng nhận đất đai thì nộp hồ sơ yêu cầu giải quyết tranh chấp nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #413023   12/01/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4088)
    Số điểm: 31538
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1949 lần


    ta.luatsaoviet viết:

    - Đối với Tranh chấp đất đai mà đương sự không có Giấy chứng nhận hoặc không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật đất đai thì các bên chỉ được lựa chọn một trong hai hình thức giải quyết tranh chấp đất đai theo quy định sau đây:

    Nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp tại Ủy ban nhân dân cấp huyện đối với tranh chấp giữa hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư với nhau, tại Ủy ban nhân dân cấp tỉnh  nếu một bên tranh chấp là tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, 

    Bạn căn cứ vào trường hợp mảnh đất của bạn có hay không giấy chứng nhận đất đai thì nộp hồ sơ yêu cầu giải quyết tranh chấp nhé.

    Chào bạn.

    Ý kiến này của bạn tôi thấy chưa phù hợp với quy định của luật đất đai k2, k3, k4 điều 203. 

     
    Báo quản trị |