DanLuat 2015

Khiếu nại hành chính lần 2 không được trả lời thì có quyến khởi kiện không?

Chủ đề   RSS   
  • #4539 25/04/2008

    lephuocvinh

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khiếu nại hành chính lần 2 không được trả lời thì có quyến khởi kiện không?

     

     

    1/ Tôi khiếu nại “hành vi hành chính” gây thiệt hại quyền lợi hợp pháp liên quan đến chuyển ngạch công chức.

    Không đồng ý với giải quyết lần đầu của Giám đốc sở, đã khiếu nại tiếp lần 2 đến chủ tịch UBND tỉnh theo trình tự thủ tục quy định tại Điều 23 Luật khiếu nại tố cáo; hết thời hạn quy định tại Điều 46 Luật KNTC nhưng không được giải quyết ( lần 2 ).

    Muốn khởi kiện vụ án hành chính, vậy đối tượng khiếu kiện là ai ?   

    a- Khiếu kiện người có trách nhiệm giải quyết lần 2? Khiếu kiện nội dung như thế nào ?

    b- Khiếu kiện người có hành vi hành chính ban đầu? Khiếu kiện nội dung như thế nào ?

    2/ Luật khiếu nại tố cáo quy định quyền khởi kiện vụ án hành chính trong cả 2 trường hợp : không được giải quyết khiếu nại hoặc không đồng ý với giải quyết khiếu nại lần 2 .

    Nhưng tại Điều 11 Pháp lệnh thủ tục giải quyết các vụ án hành chính chỉ quy định 22 loại việc thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án – và không có loại việc nào như trường hợp câu hỏi 1 ở trên.

    Vậy tôi phải làm sao ?

    Trân trọng cám ơn

     

     
    6991 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4540   26/04/2008

    sonha08
    sonha08
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 595
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Giám đốc Sở đã giải quyết khiếu nại của bạn lần đầu và bạn không đồng ý  và khiếu nại tiếp .

    Như vậy đối tượng khiếu nại của bạn là Quyết định giải quyết khiếu nại của giám đốc Sở .

    www.sanphamphunu.com

     
    Báo quản trị |  
  • #4541   27/04/2008

    lephuocvinh
    lephuocvinh

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc muốn hỏi tiếp

    Kính gửi LS Phan Sơn Hà:

    Tôi rất biết ơn phần tư vấn của LS, tuy nhiên tôi đang lúng túng về việc khởi kiện vụ án hành chính, vì tôi đã khiếu nại lần 2 rồi.

    Kính mong LS tư vấn cụ thể Điểm a , b của câu hỏi 1 ; và câu hỏi 2 - vì nó có liên quan đến trường hợp của tôi.

    Trân trọng cám ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #4542   28/04/2008

    sonha08
    sonha08
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 595
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Án hành chánh là loại vụ án khó thụ lý , giải quyết và thi hành  trong thời điểm hiện nay do nhiều nguyên nhân . Vì vậy không thể tư vấn cụ thể cho bạn khi không trực tiếp nghiên cứu hồ sơ . 

    Các câu hỏi của bạn chứng tỏ bạn cũng đã nghiên cứu kỹ vấn đề và tự bạn cũng đã tìm ra phần nào câu trả lời.

    Tuy nhiên ở đây , dựa trên những tình tiết bạn đưa ra tôi tư vấn cho bạn 1 hướng giải quyết khác với  tư duy của bạn . Đây là sự vận dụng luật để giải quyết sự bế tắc của bạn .

    Đó là khởi kiện “quyết định giải quyết khiếu nại” (là khiếu nại /khởi kiện quyết định hành chánh , khác với lần thứ 1 của bạn là khiếu nại hành vi hành chánh ) của giám đốc sở  ra Toà hành chánh hoặc UBNDTP .

    Như vậy việc khiếu kiện hay khiếu nại này là lần 1 chứ không phải lần 2  và  nó thuộc loại vụ việc giải quyết của Toà hành chánh .

    www.sanphamphunu.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

www.sanphamphunu.com

Chủ đề đã khép lại!

0 Thành viên đang online
-