Khi thu đất rừng phòng hộ của người dân, thì người dân có được đền bù không?

Chủ đề   RSS   
  • #70670 27/11/2010

    taydia

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khi thu đất rừng phòng hộ của người dân, thì người dân có được đền bù không?

    Rất mong luật sư tư vấn dùm em.

    Nhà nước có giao cho nhà em trồng rừng phong hộ trước năm 1993, nay nhà nước thu hồi đất rừng phòng hộ của nhà em thì nhà nước có đền bù cho nhà em không. Họ nói chỉ đền bù về cây trên số đất đó, còn diện tích đất thì họ không đền bù.

    Như vậy có đúng không, mong luật sư tư vấn dùm em.
     
    23312 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #70836   29/11/2010

    quyetthang74
    quyetthang74

    Mầm

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2010
    Tổng số bài viết (51)
    Số điểm: 760
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn,

    Để biết được trường hợp đất rừng phòng hộ của bạn có được đền bù hay hỗ trợ ra sao.Bạn tìm đọc nghị định 69/CP ngày 13/08/2009 của chính phủ thì sẽ rõ.

    Tôi mong bạn và cô bác đồng nghiệp của bạn sau đền bù giải tỏa,từ giã đời sống nông nghiệp sẽ không bị thiệt thòi.....chào
     
    Báo quản trị |  
  • #70989   30/11/2010

    tientrau
    tientrau

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2010
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     Cảm ơn luật sư nhiều?
     
    Báo quản trị |  
  • #71774   04/12/2010

    ntuhoang
    ntuhoang

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2009
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Tại điểm b khoản 1 Điều 43 Luật Đất đai quy định những trường hợp thu hồi đất mà không bồi thường:

     

    "b) Đất rừng phòng hộ; đất rừng đặc dụng; đất xây dựng trụ sở cơ quan, xây dựng công trình sự nghiệp; đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh; đất giao thông, thuỷ lợi; đất xây dựng các công trình văn hoá, y tế, giáo dục và đào tạo, thể dục thể thao và các công trình công cộng khác không nhằm mục đích kinh doanh; đất làm nghĩa trang, nghĩa địa".

    Do vậy, đất rừng phòng hộ mà gia đình bạn được Nhà nước giao thì không được bồi thường về đất, chỉ được bồi thường tài sản trên đất theo quy định.

    Thân ái!

    Mọi chi tiết liên hệ nick: ntuhoang@yahoo.com

     
    Báo quản trị |