DanLuat 2015

Khi thành viên không góp đủ vốn vào công ty

Chủ đề   RSS   
  • #241933 26/01/2013

    pe_ngox

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khi thành viên không góp đủ vốn vào công ty

    Tháng 1/2011 ,A,B,C góp vốn thành lập công ty TNHH M,vốn điều lệ là 2 tỷ dồng.

    A cam kết góp 1 tỷ đồng chiếm 50% vốn diều lệ.

    B  cam kết gop 500 triệu chiếm 25% vốn diều lệ

    C cam kết gop 1 500 triệu chiếm 25% vốn diều lệ.

    Thang 2/2011 công ty dược cấp giấy chứng nhận đăng kí cong ty.B va C góp dủ vốn như cam kết,A góp dược 500 triệu đồng va cam kết 1 tháng sau sẽ góp 500 triệu con lại.Cuối 2011 công ty thu được lãi là 200 triệu.khi chia lợi nhuận A yêu cầu chia 50% số tiền lãi vì cho rang mình đã góp dủ vốn vao công ty.B khong6 dồng ý vì cho rằng A mới thực góp 500 triệu dồng.

    cho em hỏi:

    A dược chia bao nhiêu % lợi nhuận?

    hướng xử lí phần vốn góp của A

     
    8545 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #242042   27/01/2013

    chungbgpro
    chungbgpro

    Male
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn.

    Theo như mình tìm hiểu bạn có thể tham khảo ở điều 18 nghị định 102/2010/NĐ-CP về vấn đề này. 

    Thân!

    Sống và làm việc theo pháp luật!

     
    Báo quản trị |  
  • #242089   27/01/2013

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


    Chào bạn

    Như bạn  đã chỉ dẫn cho bạn,cụ thể bạn có thể tham khảo kỹ hơn tại k3 điều 18 Luật DN

     

    Điều 18. Thực hiện góp vốn và các quyền, nghĩa vụ liên quan đến việc góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên.

    1. Thành viên phải góp vốn đầy đủ, đúng tiến độ đã cam kết trong Danh sách thành viên. Nếu việc góp vốn được thực hiện nhiều hơn một lần, thời hạn góp vốn lần cuối của mỗi thành viên không vượt quá 36 tháng, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký bổ sung, thay đổi thành viên và mỗi lần góp vốn thành viên được cấp một giấy xác nhận số vốn đã góp của lần góp vốn đó.

    2. Trong thời hạn 15 ngày sau mỗi đợt góp vốn theo cam kết, người đại diện theo pháp luật của công ty phải báo cáo kết quả tiến độ góp vốn đến cơ quan đăng ký kinh doanh.

    Trường hợp người đại diện theo pháp luật không thông báo kết quả tiến độ góp vốn theo quy định, Chủ tịch Hội đồng thành viên hoặc Giám đốc (Tổng giám đốc) hoặc thành viên sở hữu phần vốn góp lớn nhất tại công ty có quyền nhân danh công ty thực hiện báo cáo kết quả tiến độ góp vốn.

    3. Trong thời hạn chưa góp đủ số vốn theo cam kết, thành viên có số phiếu biểu quyết và được chia lợi tức tương ứng với tỷ lệ số vốn thực góp, trừ trường hợp Điều lệ công ty quy định khác.

    4. Sau thời hạn cam kết góp lần cuối mà vẫn có thành viên chưa góp vốn đã cam kết góp, thành viên chưa góp vốn vào công ty theo cam kết đương nhiên không còn là thành viên của công ty và không có quyền chuyển nhượng quyền góp vốn đó cho người khác; số vốn chưa góp được xử lý theo quy định tại khoản 5 Điều này.

    5. Trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày cam kết góp vốn lần cuối, số vốn chưa góp đủ được xử lý theo thứ tự ưu tiên như sau:

    a) Các thành viên còn lại nhận góp một phần hoặc toàn bộ số vốn chưa góp theo tỷ lệ số vốn đã góp vào công ty;

    b) Một hoặc một số thành viên nhận góp đủ số vốn chưa góp;

    c) Huy động thêm người khác góp đủ số vốn chưa góp.

    6. Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày kết thúc thời hạn 90 ngày theo quy định tại khoản 5 Điều này, người đại diện theo pháp luật của công ty phải báo cáo kết quả tiến độ góp vốn và đăng ký thay đổi thành viên của công ty. Hồ sơ đăng ký thay đổi thành viên trong trường hợp này bao gồm:

    a) Giấy đề nghị đăng ký thay đổi thành viên;

    b) Thông báo kết quả tiến độ góp vốn hoặc bản sao, có xác nhận của công ty, giấy chứng nhận phần góp vốn của các thành viên;

    c) Danh sách thành viên.

    7. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ khi nhận đủ hồ sơ quy định tại khoản này, cơ quan đăng ký kinh doanh phải thực hiện đăng ký và cấp Đăng ký thay đổi thành viên cho công ty.

    Trường hợp có thành viên hoặc đại diện ủy quyền của thành viên không ký tên trong Danh sách thành viên quy định tại điểm c khoản 6 Điều này, cơ quan đăng ký kinh doanh thông báo danh sách nói trên đến thành viên có liên quan và yêu cầu họ xác nhận bằng văn bản về số vốn đã góp của mình trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận thông báo. Thông báo phải được gửi theo cách đảm bảo thành viên có liên quan nhận được thông báo đó. Quá thời hạn trên mà không nhận được xác nhận bằng văn bản của thành viên có liên quan, cơ quan đăng ký kinh doanh đăng ký thay đổi thành viên theo yêu cầu của công ty. Trường hợp thành viên không ký Danh sách thành viên có xác nhận bằng văn bản phản đối số vốn góp được ghi trong danh sách thành viên, cơ quan đăng ký kinh doanh từ chối cấp đăng ký thay đổi thành viên.

    8. Trường hợp số vốn thực góp được thực hiện theo khoản 5 Điều này vẫn thấp hơn so với tổng số vốn cam kết góp, cơ quan đăng ký kinh doanh đăng ký số vốn đã góp là vốn điều lệ của công ty khi thực hiện thủ tục đăng ký thay đổi thành viên của công ty theo quy định tại khoản 6 Điều này; các thành viên chưa góp đủ vốn theo cam kết phải liên đới chịu trách nhiệm tương đương với số vốn chưa góp về các khoản nợ và nghĩa vụ tài chính khác của công ty phát sinh trước khi đăng ký thay đổi thành viên theo khoản 6 Điều này.

    9. Cơ quan đăng ký kinh doanh có quyền kiểm tra kết quả tiến độ góp vốn theo yêu cầu của một hoặc một số thành viên sở hữu phần vốn góp ít nhất 25% vốn điều lệ của công ty. Kết quả kiểm tra tiến độ góp vốn của cơ quan đăng ký kinh doanh được sử dụng để xác định số phiếu biểu quyết và phân chia lợi nhuận theo quy định tại khoản 3 Điều này và lập các hồ sơ đăng ký thay đổi thành viên theo quy định tại khoản 6 Điều này.

    Cập nhật bởi longquochan ngày 27/01/2013 08:20:14 CH

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    nguyenvantinh12 (11/04/2013)
  • #250287   23/03/2013

    huuha_63
    huuha_63

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nếu doanh nghiệp có 3 thành viên mà chỉ có 2 thành viên góp đủ vốn còn 1 thành viên chưa góp vốn tính ngày thành lập doanh nghiệp là 01/01/2010 đến ngày 01/11/2011 thì có quyền xóa tên thành viên chưa góp vống không ? cảm ơn!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #250629   25/03/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1054 lần


    Bạn huuha_63 có thể tham khảo câu trả lời của luật sư tại link sau nha:

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/xoa-ten-thanh-vien-chua-gop-du-von-khoi-giay-dkkd-7602.aspx

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-