DanLuat 2015

Khi tăng lương thì đóng BHXH từ tháng nào

Chủ đề   RSS   
  • #419888 27/03/2016

    Khi tăng lương thì đóng BHXH từ tháng nào

    Kính chào: luật sư và anh chị.

    Em có 01 vướng mắc mong luật sư và anh chị hỗ trợ giúp em.

    Người lao động được công ty điều chỉnh tăng lương tham gia BHXH từ ngày 15/3/2016 thì trong tháng 3, người lao động sẽ đóng bhxh trên mức lương cũ hay lương mới. Và được quy định tại văn bản nào?

    Theo em tìm hiểu thì tại Khoản 1.7, 1.8 Điều 38 Quyết định số 959/QĐ-BHXH ngày 09/9/2015 có quy định nhưng dường như chỉ áp dụng đối với NLĐ hưởng chế độ bhxh, nghỉ việc, tăng mới

    1.7. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

    Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.

    1.8. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, thời gian này vẫn được tính là thời gian tham gia BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN; phải đóng BHYT do cơ quan BHXH đóng.

    Em xin cảm ơn luật sư và anh chị.

     
    2051 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #419896   28/03/2016

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định của Luật BHXH thì mức đóng BHXH căn cứ theo mức lương hàng tháng của người lao động (đủ tháng). Do đó, trường hợp người lao động được tăng lương đóng BHXH vào ngày 15/3 thì doanh nghiệp có thể đóng BHXH tháng 3 theo mức cũ và sang tháng 4 sẽ đóng theo mức lương mới. Trong trường hợp này cơ quan bảo hiểm vẫn chấp thuận vì thực tế số năm đóng BHXH được làm tròn theo tháng (đủ 3 tháng trở lên) và khoản 15 ngày hưởng lương mới thì người lao động vẫn được "lời" khi áp dụng mức đóng BHXH cũ.

    Thông thường, để tránh phức tạp doanh nghiệp nên điều chỉnh ngày tăng lương theo tháng đủ hoặc nếu có ngày lẻ thì nên cho người lao động hưởng đủ tháng vì điều này chẳng tốn kém bao nhiêu, ngược lại có thể khuyến khích người lao động làm việc.

     
    Báo quản trị |  
  • #419918   28/03/2016

    khoathads viết:

    Chào bạn!

    Theo quy định của Luật BHXH thì mức đóng BHXH căn cứ theo mức lương hàng tháng của người lao động (đủ tháng). Do đó, trường hợp người lao động được tăng lương đóng BHXH vào ngày 15/3 thì doanh nghiệp có thể đóng BHXH tháng 3 theo mức cũ và sang tháng 4 sẽ đóng theo mức lương mới. Trong trường hợp này cơ quan bảo hiểm vẫn chấp thuận vì thực tế số năm đóng BHXH được làm tròn theo tháng (đủ 3 tháng trở lên) và khoản 15 ngày hưởng lương mới thì người lao động vẫn được "lời" khi áp dụng mức đóng BHXH cũ.

    Thông thường, để tránh phức tạp doanh nghiệp nên điều chỉnh ngày tăng lương theo tháng đủ hoặc nếu có ngày lẻ thì nên cho người lao động hưởng đủ tháng vì điều này chẳng tốn kém bao nhiêu, ngược lại có thể khuyến khích người lao động làm việc.

    Mình rất cảm ơn sự chia sẻ của bạn. Nhưng nếu nói tháng 3 vẫn đóng theo mức cũ là lời cho NLĐ thì cũng chưa ổn, vì nếu đóng với mức cao hơn từ tháng 3 thì NLĐ sẽ có lợi hơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #419941   28/03/2016

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    trongqui1510 viết:

     

    khoathads viết:

     

    Chào bạn!

    Theo quy định của Luật BHXH thì mức đóng BHXH căn cứ theo mức lương hàng tháng của người lao động (đủ tháng). Do đó, trường hợp người lao động được tăng lương đóng BHXH vào ngày 15/3 thì doanh nghiệp có thể đóng BHXH tháng 3 theo mức cũ và sang tháng 4 sẽ đóng theo mức lương mới. Trong trường hợp này cơ quan bảo hiểm vẫn chấp thuận vì thực tế số năm đóng BHXH được làm tròn theo tháng (đủ 3 tháng trở lên) và khoản 15 ngày hưởng lương mới thì người lao động vẫn được "lời" khi áp dụng mức đóng BHXH cũ.

    Thông thường, để tránh phức tạp doanh nghiệp nên điều chỉnh ngày tăng lương theo tháng đủ hoặc nếu có ngày lẻ thì nên cho người lao động hưởng đủ tháng vì điều này chẳng tốn kém bao nhiêu, ngược lại có thể khuyến khích người lao động làm việc.

     

     

    Mình rất cảm ơn sự chia sẻ của bạn. Nhưng nếu nói tháng 3 vẫn đóng theo mức cũ là lời cho NLĐ thì cũng chưa ổn, vì nếu đóng với mức cao hơn từ tháng 3 thì NLĐ sẽ có lợi hơn.

    Thì bạn thử tính mức lương cũ đóng BHXH với mức lương mới của người lao động và số tiền lương sau khi trừ khoản BHXH thì sẽ thấy ngay mà. Đồng ý là nếu tham gia theo mức lương mới thì người lao động sẽ được hưởng trợ cấp theo mức mới (bình quân 06 tháng liền kề)...nhưng vấn đề là người lao động cần lương thực lãnh. Nói tóm lại nếu thực hiện có lợi cho người lao động thì khuyến khích nên thực hiện.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-