Khi nghỉ hưu có phải làm đơn xin nghỉ việc không?

Chủ đề   RSS   
  • #560267 11/10/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Khi nghỉ hưu có phải làm đơn xin nghỉ việc không?

    Xin tư vấn trường hợp người có trên 25 năm công tác tại khu vực hệ số 0,7 là Nam, đủ 55 tuổi khi nghỉ hưu có phải làm đơn không, căn cứ quy định nào?

     
    428 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560283   11/10/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 188 lần


    Về vấn đề của anh, em hiểu rằng anh muốn đề cập đến vấn đề làm đơn nghỉ việc của người lao động. Theo đó, tại Điều 36 Bộ Luật lao động 2012 có nêu:

    Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

    ...

    4. Người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này.

    Tại Điều 187 có nêu:

    Điều 187. Tuổi nghỉ hưu

    ...

    2. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động; làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo thuộc danh mục do Chính phủ quy định có thể nghỉ hưu ở tuổi thấp hơn so với quy định tại khoản 1 Điều này.

    Đối chiếu với Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì:

    Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu

    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    ...

    b) Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

    Đối chiếu với thông tin anh cung cấp thì anh đủ thời gian đóng Bảo hiểm xã hội và có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên nên khi đủ 55 tuổi đối với nam thì anh đủ điều kiện hưởng lương hưu. Áp dụng đối với Điều 36 Bộ Luật lao động thì hợp đồng lao động của anh sẽ đương nhiên chấm dứt. Do đó, không có căn cứ để yêu cầu anh làm đơn.

     
    Báo quản trị |