DanLuat 2015

Khi nào thì ra Quyết định chấm dứt HĐLĐ?

Chủ đề   RSS   
  • #195553 21/06/2012

    thamtu_gamo

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2012
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 490
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 10 lần


    Khi nào thì ra Quyết định chấm dứt HĐLĐ?

     Chào các anh chị trong diễn đàn! Em có  thắc mác này mong đươc các anh chị trên diễn đàn giải đáp giúp ạ.

         Giám đốc bảo em lọc ra những trường hợp phải ra Quyết định chấm dứt HĐLĐ và em căn cứ theo Điều 36 BLLĐ để ra QĐ. Tuy nhiên, GĐ nói là không đúng, vì trong HĐLĐ có nói đến việc HĐLĐ sẽ tự động thanh lý khi hết hạn HĐ nên trong trường hợp  " hết hạn hợp đồng" thì không phải ra Quyết định chấm dứt HĐ". Em hỏi lại GĐ là vậy những trường hợp nào thì phải ra QĐ thì Sếp nói  đó là việc của em.

      Em đọc BLLĐ cũng như VB hướng dẫn thấy nói rất kỹ về HĐLĐ nhưng không có điều khoản nào nói về các trường hợp phải ra QĐ chấm dứt HĐLĐ mà chỉ có điều khoản nói về các trường hợp chấm dứt HĐLĐ ( Đ36). Em trao đổi với bạn bè em thì mọi người nói là từ điều 36 suy ra phải ra QĐ chấm dứt HĐLĐ trong những trường hợp đó. Em thấy việc suy ra này không chác chắn, nếu không có điều khoản nào trực tiếp hay gián tiếp quy định.

        Vậy em muốn hỏi ý kiến các anh chị trên diễn đàn về vấn đề này và nhờ các anh chị phân biệt cho em giữa việc thanh lý hợp đồng lao động và chấm dứt HĐLĐ. Bạn em nói là thanh lý HĐLĐ vẫn phải ra QĐ chấm dứt HĐLĐ, em không rõ lắm về điều này.

     

     

     

     

     

     
    13729 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #195595   21/06/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3725 lần


    Chào bạn!

    Khi tiếp nhận và điều động người lao động, người sử dụng ban hành quyết định, nên khi chấm dứt hợp đồng lao động phải có văn bản tương ứng.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (21/06/2012)
  • #195625   21/06/2012

    thamtu_gamo
    thamtu_gamo

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2012
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 490
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 10 lần


    Cảm ơn ý kiến của anh. Em cũng nghĩ như vậy nhưng em chưa tìm thấy quy định nào nói về điều này ạ. Mong anh chỉ rõ thêm cho em được không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #195637   21/06/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3725 lần


    Chào bạn!

    Đây là vấn đề suy luận logic thôi, nếu lúc tiếp nhận điều động ban hành quyết định/thông báo/công văn... thì sau này cũng ban hành loại văn bản tương ứng với văn bản trước (không nên lấy thông báo, công văn để chấm dứt hiệu lực của 1 quyết định). Nếu việc tiếp nhận điều động không có văn bản nào, chỉ lập danh sách báo cáo.. sau này chấm dứt hợp đồng bạn có thể làm văn bản thỏa thuận hoặc loại văn bản nào khác thể hiện nội dung đó để người lao động và các cơ quan nhằ nước có căn cứ tiến hành giải quyết chế độ cho người lao động.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #195638   21/06/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1120 lần
    Lawyer

                Chào bạn vấn đề của bạn trình bày ở trên Bộ luật lao động và các văn bản hướng dẫn thi hành không quy định cụ thể khi hết hạn hợp đồng theo quy định tại Điều 36 BLLĐ mà cơ quan, hoặc Công ty có phải ban hành hoặc ra quyết định chấm dứt hợp đồng lao động Tuy nhiên, bạn phải giải thích cho sếp để đảm bảo quyền lợi của công ty và tránh trường hợp xảy ra tranh chấp thì bạn nên tư vấn cho sếp bạn nên có biên bản thanh lý hợp đồng lao động, và ra quyết định chấm dứt hợp đồng lao động, trong đó ghi rõ lý ro chấm dứt hợp đồng lao động ro hết hạn hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 36 BLLĐ và quyền lợi nghĩa vụ của người lao động được hưởng? Quyền lợi và nghĩa vụ của công ty? Ngoài ra Quyết định chấm dứt Hợp đồng lao động còn là căn cứ nếu mà người lao động có hành vi trộm cắp các tài liệu bí mật của công ty, hoặc tài sản của công ty ra ngoài có căn cứ để giải quyết. Chúc bạn sớm giải quyết công việc của mình.

    Cập nhật bởi leanhthu ngày 22/06/2012 01:39:26 SA Cập nhật bởi leanhthu ngày 21/06/2012 11:23:04 CH

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (21/06/2012)
  • #195640   21/06/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Trừ trường hợp chấm dứt HĐLĐ theo khoản 4, khoản 5 Điều 36 BLLĐ thì không phải ra quyết định chấm dứt HĐLĐ, vì với những trường hợp này việc ra quyết định không còn ý nghĩa.

    Còn các trường hợp khác phải ra quyết định và điều đó là đương nhiên, lý do là như bạn  đã nêu.

    Ngoài ra còn vì nếu không ra quyết định chấm dứt trong những trường hợp này thì NLĐ có thể vấn tiếp tục lao động. Và hệ quả có thể xảy ra là phải ký kết HĐLĐ mới hoặc HĐLĐ đã giao kết trở thành HĐLĐ không xác định thời hạn theo quy định tại khoản 2 Điều 27 BLLĐ ngoài ý muốn của NSDLĐ. 

    Mặt khác thì việc ra quyết định chấm dứt còn liên quan đến việc theo dõi tình hình biến động về số lượng NLĐ trong đơn vị, liên quan đến việc báo cáo tình hình sử dụng lao động với cơ quan có thẩm quyền, liên quan đến chế độ BHXH, v.v...

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (21/06/2012) nguyenkhanhchinh (22/06/2012) dinhthixuandao (10/03/2013)
  • #195645   21/06/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào Luật sư !

    Nếu ra quyết định chấm dứt HĐLĐ với lý do hết hạn HĐLĐ theo quy định tại Điều 36 BLLĐ, thì quyết định mà NSDLĐ ban hành không phải là quyết định đơn phương. Vì NSDLĐ chỉ có quyền ra quyết định đơn phương chấm dứt HĐLĐ khi có 1 trong 5 căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 38 BLLĐ, chứ không phải căn cứ vào Điều 36 BLLĐ.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    leanhthu (21/06/2012)
  • #195648   21/06/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1120 lần
    Lawyer

                  Cảm ơn BachthanhDC

     

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (21/06/2012)
  • #195653   21/06/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


         Chào mọi người. Tất cả các bạn đều tư vấn rất chính xác và xuất sắc. BLLĐ trước đây còn nhiều kẽ hở và thiếu sót. BLLĐ mới vừa ban hành thì chưa có thời gian đọc kỹ.

         Tiếc thật, vì sắp thuộc hết các điều khoản của BLLĐ cũ, thì lại ban hành bộ luật mới. Vây là phải học lại từ đầu.

         Cám ơn nhiệt huyết của các bạn.

         Chúc một đêm chờ đợi bóng đá dài ngoẵng, mỏi cổ, giải quyết một số câu hỏi tồn đọng nhé. Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    leanhthu (22/06/2012) BachThanhDC (21/06/2012) nguyenkhanhchinh (22/06/2012)

0 Thành viên đang online
-