DanLuat 2015

Khi nào thì phải bật, tắt xi nhan khi rẽ để không bị phạt?

Chủ đề   RSS   
  • #432888 08/08/2016

    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Khi nào thì phải bật, tắt xi nhan khi rẽ để không bị phạt?

    Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định như sau:

    Điều 15. Chuyển hướng xe

    1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

    2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

     

    Như vậy, trừ một số trường hợp thì khi các phương tiện giao thông khi muốn rẽ hay chuyển hướng sẽ phải có đèn bào hiệu ở đây là bật xi nhan.

             Vậy khi nào thì bật xi nhan để rẽ là đúng quy định? Thực tế thì không có quy định này. Thường đối với xe gắn máy, cách chỗ rẽ tầm 10 -15m thì sẽ bắt đầu bật xi nhan. Riêng đối với xe hơi thì khoảng cách này ở tầm 30m. Lý do là vì xe hơi nằm ở làn xe ngoài cùng, nên cần phải có tín hiệu sớm hơn để những xe ở làn trong chú ý và có chừa khoảng trống để khi đến chỗ rẽ thì xe hơi tấp vào là vừa đúng lúc.

    Tuy nhiên cũng có nhiều trường hợp rẽ xong mới bật xi nhan, vì sợ mấy anh CSGT bắt, hoặc đột ngột bật xi nhan rồi rẽ liền khiến cho người đi sau không kịp tránh nên dẫn đến tai nạn giao thông.

    Quy định này chưa có văn bản pháp luật nào đề cập đến, nhưng lại được nhắc đến trong Giáo trình đào tạo lái xe ô tô 2011

    bat xi nhan

             Vậy sau khi bật xi nhan xong thì đến lúc nào là có thể tắt? Theo thông thường thì chạy một khoản tầm 10s, hoặc cỡ 5- 10 m thì chúng ta mới phải tắt xi nhan.

    Chủ yếu không phải đề người đi đường thấy, mà là để cho mấy anh CSGT thấy, vì họ đứng hơi xa ngã tư mà lại lắm lúc bị khuất nên nếu vừa quẹo qua mà tắt liền thì mấy anh ấy không thấy chúng ta mở đèn, rồi lại bắt phạt. Trường hợp này cũng đã có rất nhiều người bị phạt oan.

    bật xin nhan

    Sau tất cả, thì không có quy định cụ thể là bao xa, bao lâu thì phải bật tắt xi nhan, tất cả tùy thuộc và sự cảm nhận của người điều khiển phương tiện giao thông mà thôi.

    Cập nhật bởi TRUTH ngày 08/08/2016 10:57:43 SA
     
    7030 | Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    trang_u (09/08/2016) vanminh1234 (08/08/2016) ThanhLongLS (08/08/2016) happy_smile (08/08/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #432934   08/08/2016

    vanminh1234
    vanminh1234

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Lỗi bật xin nhan lỗi nhiều khi bạn muốn cãi với cảnh sát giao thông vì họ theo quan điểm của họ khoảng cách này an toàn..haizzz. Quan trọng cách bạn chuyển làn an toàn phải xin nhan trước khi chuyển thì rẽ sẽ ok.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vanminh1234 vì bài viết hữu ích
    TRUTH (10/08/2016)
  • #432938   08/08/2016

    happy_smile
    happy_smile
    Top 500
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2012
    Tổng số bài viết (207)
    Số điểm: 8281
    Cảm ơn: 93
    Được cảm ơn 201 lần


    vanminh1234 viết:

    Lỗi bật xin nhan lỗi nhiều khi bạn muốn cãi với cảnh sát giao thông vì họ theo quan điểm của họ khoảng cách này an toàn..haizzz. Quan trọng cách bạn chuyển làn an toàn phải xin nhan trước khi chuyển thì rẽ sẽ ok.

    Nếu các chú công an để cho "ok" như bạn nói thì lại dễ. Đường này đã rẽ xong rồi, nhưng tắt sớm một xíu là bị hỏi thăm liền, như chỉ đợi có thế là :'(:'(

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn happy_smile vì bài viết hữu ích
    TRUTH (10/08/2016)
  • #433008   09/08/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1523 lần


    Vụ này khó, hồi đợt có lần mình đi xa cũng thế, đang đi vào khúc đường vắng, để ra quốc lộ thì cũng như mọi khi mình có bật xi nhan, nhưng mình tắt sớm, cái bị 1 nhóm cảnh sát cơ động thổi vào, bảo là không bật đèn xi nhan.

    Mình đôi co một lúc thì CSCĐ đó thả ra, chỉ kiểm tra giấy tờ. Quả là khó khi tranh cãi vụ này vs phía CSGT, CSCĐ. Cũng may là người kiểm tra mình là một anh chàng thanh niên mặt còn non choẹt, búng ra sữa, nên thời gian đôi co không phải nhiều.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    happy_smile (09/08/2016) TRUTH (10/08/2016)
  • #433077   10/08/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


     Có lần mình nghe có vài bạn bị phạt với lý do là chưa đến bảng báo hiệu lại tắt xi nhan, dù đã bật qua ngã rẽ lâu rồi. Không hiểu bảng báo hiệu ở đây là biển gì?

     
    Báo quản trị |  
  • #433693   16/08/2016

    levanan2016.law
    levanan2016.law

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm nhận của người điều khiển phương tiện giao thông những người có quyền lại là người điều khiển giao thông. Mình đâu thể cái là đã bật mà tắt rồi. Mình từng bị bắt 1 lần vì vấn đề này nên rút kinh nghiệm cụ bật thật lâu

     
    Báo quản trị |  
  • #433696   16/08/2016

    tientx2016
    tientx2016

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2016
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cứ bật thật lau đi các bạn ạ, chứ bật theo suy nghĩ của mình thì hên xui lắm

     
    Báo quản trị |  
  • #474361   13/11/2017

    danghaa_
    danghaa_
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (380)
    Số điểm: 4288
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 80 lần


    Hồi xua mình cũng bị mấy anh công an giao thông bắt vì tội tắt xi nhan trước khi mấy anh thấy. Quan niệm của mấy anh cảnh sát giao thông là phải xi nhan qua đến hết giao lộ, còn trước khi rẽ bật lúc nào mấy anh chắc cũng không quan tâm, vì đứng qua hết giao lộ thì mới khuất và bắt phạt tiền được.

     
    Báo quản trị |  
  • #498052   29/07/2018

    ngothanhphuong310
    ngothanhphuong310
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/05/2018
    Tổng số bài viết (201)
    Số điểm: 1070
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 8 lần


    Quan điểm chung của hầu hết người tham gia giao thông là cứ rẽ bên nào hì xi nhan bên đó tới khi qua tới nơi thì tắt; tuy nhiên thì không phải mọi trường hợp đều dễ dàng như vậy, có nhiều lúc quên bật xi nhan hoặc bật nhưng nhầm bên...Thiết nghĩ mọi người nên chú ý hơn khi tham gia giao thông.

     
    Báo quản trị |  
  • #498468   31/07/2018

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (412)
    Số điểm: 3940
    Cảm ơn: 43
    Được cảm ơn 72 lần


    Đii đường gặp nhiều trường hợp dở khóc dở cười: nhiều khi rẽ trái mà xi nhan phải hoặc ngược lại, hay xi nhan mà không tắt khiến nhiều người đi đường không biết đâu mà xử lý. Luật Giao thông chưa có quy định bắt buộc khoảng cách bắt buộc phải bật đèn xi nhan trước khi cho xe chuyển hướng. Nhưng bật xi nhan sớm quá hoặc tắt muộn quá cũng đều không nên, vì sẽ gây khó hiểu cho xe khác xung quanh.

     
    Báo quản trị |  
  • #498472   31/07/2018

    hoatuyetly152
    hoatuyetly152
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (446)
    Số điểm: 2900
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 69 lần


    Khi nào tắt xi nhan

    Trước giờ mình thấy cảnh sát bắt không bật xi nhan hoặc bật xi nhan chậm rất nhiều. Thế nhưng chưa thấy trường hợp nào cảnh sát giao thông bắt vì không tắt xi nhan. Ví dụ phương tiện đã đi hết đường cua 15 giây mà vẫn chưa tắt. Trong khi nhiều trường hợp mình rất bực mình vì đang đi đường thẳng mà gặp phải những chiếc xe bật xi nhan trái, phải hoài mà không chịu tắt.
     
    Báo quản trị |  
  • #498747   05/08/2018

    Cảm ơn bài viết rất bổ ích của bạn đã cung cấp cho người đọc những thông tin về quy định trong giao thông đường bộ. tuy nhiên, quy định là một chuyện nhưng khi thực hiện là một chuyện, đôi lúc người tham gia giao thông không đúng quy định nhưng công an cũng không đúng rồi kết quả là xã hội sẽ không phát triển được. Do đó, theo mình nghĩ nếu vi phạm thì phải xử phạt một cách thích đáng, nếu vi phạm nhỏ du di thì nhiều hành vi như vậy sẽ gây hậu quả rất nghiêm trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #505734   27/10/2018

    Tranxuandung991994
    Tranxuandung991994
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2018
    Tổng số bài viết (124)
    Số điểm: 930
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    Thực sự thì việc bật, tắt xi nhan chỉ có thể được xác định khi đi qua ngã 3, ngã 4 chứ khi qua rồi sẽ chẳng biết được người kia bật xi nhan hay họ quên vì chẳng biết họ có rẽ hay không. Mà thực sự việc xử phạt chủ yếu là do lỗi không bật xi nhan chứ ít khi thấy xử phạt quên tắt xi nhan 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-