DanLuat 2015

Khi nào thì mặc áo tù?

Chủ đề   RSS   
  • #440177 31/10/2016

    van56hoang

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/02/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Khi nào thì mặc áo tù?

    Tôi có một băn khoăn khi theo dõi các chương trình ANTV  hàng ngày , hầu như ngày nào cũng bắt được người vi phạm như ma túy, trộm cắp ,gây rối trật tự công cộng ...nhưng để ý theo dõi thấy người vừa bị bắt người thì mặc áo tù ngay người thì mặc bình thường , kể cả trước vành mong ngựa cũng vậy 

    Tôi xin được hỏi các ace - khi nào thì mặc quần áo tù ( quần áo xọc ) . Xin cảm ơn

     
    6520 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440201   01/11/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    Khi đã là phạm nhân thì mặc áo tù bạn nhé, còn bị can, bị cáo khi ra tòa vẫn mặc đồ bình thường.

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #440248   01/11/2016

    VinhQuangLaw
    VinhQuangLaw
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2014
    Tổng số bài viết (250)
    Số điểm: 2554
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 137 lần
    Moderator

    Khi đã là phạm nhân thì PHẢI mặc quần áo tù.

    Còn khi đã bị tạm giam, tạm giữ thì được mặc quần áo của bản thân, trường hợp không có quần áo thì ĐƯỢC cho mượn 2 bộ quần áo theo mẫu của bộ công an (là bộ quần áo sọc mà bạn nói).

    Nên ở một số nơi còn nghèo, thì bị cáo vẫn mặc đồ sọc được cho mượn để ra tòa. Còn ở nơi giàu thì các trại tạm giam có cho mượn thường phục (đồng phục thống nhất) để bị cáo mặc khi ra tòa. Vì thực tế có một số ý kiến bảo rằng việc bị cáo mặc quần áo sọc ra tòa là giống với người đã có tội (phạm nhân), nên phân biệt để tránh việc xâm hại quyền của bị cáo.

    Luật sư Thái Nguyên - Lh: 091.663.2282 | vinhquang.law@gmail.com | 272 Phan Đình Phùng, Tp Thái Nguyên

     
    Báo quản trị |  
  • #440637   05/11/2016

    aisakataiga
    aisakataiga

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2016
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn, với những thông tin bạn cung cấp, tôi xin đưa ra ý kiến để thảo luận

    Căn cứ vào khoản 1 điều 31 hiến pháp 2013

    Điều 31  

    1. Người bị buộc tội được coi là không có tội cho đến khi được chứng minh theo trình tự luật định và có bản án kết tội của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật.

    Trong Bộ luật Tố tụng hình sự 2003

    Điều 9. Không ai bị coi là có tội khi chưa có bản án kết tội của Toà án đã có hiệu lực pháp luật

    Không ai bị coi là có tội và phải chịu hình phạt khi chưa có bản án kết tội của Toà án đã có hiệu lực pháp luật.

    Ở đây, người vừa bị bắt hay người trước vành móng ngựa đang ở trong các giai đoạn của tố tụng hình sự: khởi tố – điều tra – truy tố – xét xử

    Như vậy, ở giai đoạn này, các bị can, người bị bắt, bị tạm giam, tạm giữ vẫn chưa bị xem là có tội theo tinh thần của Hiến pháp và Bộ luật tố tụng hình sự.

    Áo tù là áo của người bị kết tội và bị phạt tù hoặc bị giam chờ thi hành án tử hình nên không phải lúc tạm giam xét xử là buộc phải mặc ngay, đồng nghĩa với việc chỉ khi người đó bị buộc tội bằng bản án có hiệu lực pháp luật của Tòa án mới buộc phải mặc. Tuy nhiên, thói quen tố tụng của nhiều cơ quan và địa phương vẫn buộc người bị bắt, bị tạm giữ, tạm giam hoặc bị cáo mặc áo tù, như vậy là không phù hợp theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn aisakataiga vì bài viết hữu ích
    van56hoang (10/11/2016)

0 Thành viên đang online
-