DanLuat 2015

Khi nào thì đăng báo về vấn đề giải thể Công ty?

Chủ đề   RSS   
  • #393780 24/07/2015

    Khi nào thì đăng báo về vấn đề giải thể Công ty?

    Cho em hỏi về vấn đề đăng báo giải thể công ty.

    Sau khi em nộp báo cáo tài chính, quyết toán thuế tndn, tncn thì có phải đăng báo 3 kỳ liên tiếp về vấn đề công ty giải thể hay không? Em có đọc được trên luật doanh nghiệp thì có nói là sau khi có quyết định giải thể thì đăng báo 3 kỳ liên tiếp. Vậy quyết định giải thể là của công ty mình làm hay của cơ quan thuế trả lời cho vậy?

    Em cảm ơn

     
    2325 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #393870   26/07/2015

    hangvietkim
    hangvietkim

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn!

    Với câu hỏi của bạn Tôi có ý kiến tư vấn như sau:

    Theo quy định  khoản 3 Điều 202   luật doanh nghiệp 2014 thì “3. Trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ ngày thông qua, quyết định giải thể và biên bản họp phải được gửi đến Cơ quan đăng ký kinh doanh, cơ quan thuế, người lao động trong doanh nghiệp, đăng quyết định giải thể trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp và phải được niêm yết công khai tại trụ sở chính, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp.

       Và sau khi nộp hồ sơ lêm cơ quan đăng ký kinh doanh thì “4. Cơ quan đăng ký kinh doanh phải thông báo tình trạng doanh nghiệp đang làm thủ tục giải thể trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp ngay sau khi nhận được quyết định giải thể của doanh nghiệp. Kèm theo thông báo phải đăng tải quyết định giải thể và phương án giải quyết nợ (nếu có)”

    Như vậy, theo quy định trên thì bạn chỉ cần làm thủ tục công bố giải thể trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp. Nộp hồ sơ tại phòng 1 cửa phòng đăng ký kinh doanh. Lệ phí 300.000 đồng.

    Trân trọng!

    NGUYỄN THỊ HẰNG

    M: 01649.627.431 l E: nguyenhang.babo1991@gmail.com

    ___________________________________________________

    CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    LUẬT SƯ DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ - BẤT ĐỘNG SẢN

    A: Tầng 6, LYA Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, HN

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-