Khi nào thì chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng?

Chủ đề   RSS   
  • #503084 25/09/2018

    tieukhanh95
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2017
    Tổng số bài viết (597)
    Số điểm: 6012
    Cảm ơn: 58
    Được cảm ơn 105 lần


    Khi nào thì chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng?

    Câu hỏi: Xin chào. Tôi có một người em trai 13 tuổi, năm trước bố mẹ tôi mất do bị tai nạn giao thông. Hiện tại thì tôi đã có gia đình và ra ở riêng, theo quy định thì tôi có Nghĩa vụ cấp dưỡng cho em của mình. Cho tôi hỏi, Nghĩa vụ cấp dưỡng của tôi đối với em trai đến khi nào thì chấm dứt theo quy định của pháp luật ?
     

    Trả lời:

    Theo quy định tại Điều 112 Luật hôn nhân và gia đình 2014 về nghĩa vụ cấp dưỡng giữa anh, chị, em như sau:

    "Điều 112. Nghĩa vụ cấp dưỡng giữa anh, chị, em

    Trong trường hợp không còn cha mẹ hoặc cha mẹ không có khả năng lao động và không có tài sản để cấp dưỡng cho con thì anh, chị đã thành niên không sống chung với em có nghĩa vụ cấp dưỡng cho em chưa thành niên không có tài sản để tự nuôi mình hoặc em đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình; em đã thành niên không sống chung với anh, chị có nghĩa vụ cấp dưỡng cho anh, chị không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình."

    Tại Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng như sau:

    "Điều 118. Chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng

    Nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    1. Người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình;

    2. Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi;

    3. Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng;

    4. Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết;

    5. Bên được cấp dưỡng sau khi ly hôn đã kết hôn;

    6. Trường hợp khác theo quy định của luật."

    Như vậy, đối với trường hợp cấp dưỡng giữa anh với em trai sẽ chấm dứt khi em trai của anh đã thành niên (đủ 18 tuổi) và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình. Hoặc thuộc trong các trường hợp khác được quy định tại Điều 118 Luật hôn nhân và gia đình 2014 như đã phân tích ở trên.

    Trên đây là nội dung hỗ trợ liên quan đến yêu cầu hỗ trợ của anh liên quan đến vấn đề chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng.

     
    8356 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tieukhanh95 vì bài viết hữu ích
    trantomy (11/10/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #504012   05/10/2018

    mongtho1710
    mongtho1710
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (367)
    Số điểm: 2710
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 57 lần


    Về nguyên tắt thì sau khi chấm dứt cấp dưỡng, vẫn có thể được xác lập lại một khi lại có một bên lâm vào cảnh túng thiếu và bên kia có khả năng. Nhưng quy tắc này không áp dụng cho trường hợp người được cấp dưỡng là vợ hoặc chồng đã ly hôn và đã kết hôn với người khác.

     
    Báo quản trị |  
  • #504389   11/10/2018

    trantomy
    trantomy
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2016
    Tổng số bài viết (547)
    Số điểm: 5015
    Cảm ơn: 184
    Được cảm ơn 171 lần


    Cảm ơn bài viết của bạn. Trước đây cứ nghĩ chỉ có cấp dưỡng giữa vợ chồng đã ly hôn, cha mẹ đối với con thôi chứ không biết có quy định cấp dưỡng giữa anh chị em này. Mà chắc quy định này không được áp dụng chặt chẽ lắm chứ mình thầy anh chị mà lấy vợ lấy chồng rồi là không ai còn chăm sóc em út nữa để em út sống vật vã không à.

     
    Báo quản trị |  
  • #516139   30/03/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Cho minh hỏi, theo quy định thì cha, mẹ khi không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con. Vậy có quy định cụ thể mức cấp dưỡng này không? Hoặc có cơ sở nào để tính mức cấp dưỡng của chồng để vợ nuôi con không?
     
    Báo quản trị |