Khi nào thì cha mẹ chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng cho con?

Chủ đề   RSS   
  • #532843 12/11/2019

    ngphunganh
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2019
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1853
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 36 lần


    Khi nào thì cha mẹ chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng cho con?

    Theo khoản 24 Điều 3 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 thì "Cấp dưỡng là việc một người có nghĩa vụ đóng góp tiền hoặc tài sản khác để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của người không sống chung với mình mà có quan hệ hôn nhân, huyết thống hoặc nuôi dưỡng trong trường hợp người đó là người chưa thành niên, người đã thành niên mà không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình hoặc người gặp khó khăn, túng thiếu theo quy định của Luật này."

    Việc cấp dưỡng có thể xảy ra với những người có quan hệ huyết thống hoặc nuôi dưỡng khi chung sống cùng nhau. Nhưng tại Điều 118 Luật Hôn nhân và Gia đình, có quy định 06 trường hợp có thể chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng:

    "Điều 118. Chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng
     
    Nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt trong các trường hợp sau đây:
     
    1. Người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình;
     
    2. Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi;
     
    3. Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng;
     
    4. Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết;
     
    5. Bên được cấp dưỡng sau khi ly hôn đã kết hôn;
     
    6. Trường hợp khác theo quy định của luật."

    Theo đó, trừ trường hợp con đã đủ 18 tuổi nhưng không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình thì các trường hợp khác, khi người được cấp dưỡng đã đủ 18 tuổi thì nghĩa vụ cấp dưỡng sẽ chấm dứt.

     
    922 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngphunganh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận