Khi nào NLĐ không tham gia các loại bảo hiểm?

Chủ đề   RSS   
  • #514751 28/02/2019

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1065)
    Số điểm: 10293
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 253 lần


    Khi nào NLĐ không tham gia các loại bảo hiểm?

    Hiện tại công ty Em vừa tuyển 01 Chú nhân viên sinh ngày 22/03/1956. Trước khi vào công ty Chú đã làm thủ tục hưởng BHXH 01 lần (tổng thời gian tham gia BHXH là gần 13 năm). Tuổi của Chú hiện giờ là 61. Vậy khi ký HĐLĐ thì công ty Em có phải tham gia BHXH cho Chú nữa hay không?

     
    723 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516327   31/03/2019

    Bạn có thể tham khảo quy định tại Điều 2 và Điều 123 Luật bảo hiểm xã hội 2014. Theo đó chú này dù đã đủ tuổi nghỉ hưu nhưng chưa đủ năm đóng BHXH, nghĩa là chưa đủ điều kiện hưởng lương hưu. Theo đó khi ký hợp đồng lao động có thời hạn từ 01 tháng trở lên công ty có nghĩa vụ phải tham gia BHXH cho họ.

    Cập nhật bởi Camgiangsn ngày 01/04/2019 08:44:15 SA
     
    Báo quản trị |