Khi nào không cần đăng ký tạm trú?

Chủ đề   RSS   
  • #557920 16/09/2020

    NguyenThanhNgan123
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2020
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 1175
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 122 lần


    Khi nào không cần đăng ký tạm trú?

    Trong cuộc sống có nhiều trường hợp công dân thường xuyên phải thay đổi nơi ở như do yêu cầu công việc, đi học… và cần thực hiện việc đăng ký tạm trú. Trên thực tế, vẫn có trường hợp không cần làm thủ tục đăng ký tạm trú

    Đăng ký lưu trú

    Đăng ký lưu trú - Ảnh minh họa

    Thế nào là đăng ký tạm trú?

    Tại Điều 30 Luật cư trú 2006 có quy định như sau:

    - Đăng ký tạm trú là việc công dân đăng ký nơi tạm trú của mình với cơ quan nhà nước có thẩm quyền và được cơ quan này làm thủ tục đăng ký tạm trú, cấp sổ tạm trú cho họ.

    - Người đang sinh sống, làm việc, lao động, học tập tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn nhưng không thuộc trường hợp được đăng ký thường trú tại địa phương đó thì trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày đến phải đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn

    Trường hợp nào không phải đăng ký tạm trú?

    Đối chiếu với quy định trên, có 02 trường hợp người dân không phải đăng ký tạm trú, bao gồm:

    - Thuộc trường hợp đăng ký thường trú;

    - Người đang sinh sống, làm việc, lao động, học tập tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn dưới 30 ngày.

    Tuy nhiên, căn cứ Điều 31 Luật cư trú 2006 thì:

    Công dân ở lại trong một thời gian nhất định tại địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn ngoài nơi cư trú của mình và không thuộc trường hợp phải đăng ký tạm trú thì phải đăng ký lưu trú.

    Theo đó, Đại diện gia đình, nhà ở tập thể, cơ sở chữa bệnh, khách sạn, nhà nghỉ, cơ sở khác khi có người đến lưu trú có trách nhiệm thông báo việc lưu trú với Công an xã, phường, thị trấn.

    - Trường hợp người đến lưu trú tại nhà ở của gia đình, nhà ở tập thể mà chủ gia đình, nhà ở tập thể đó không đăng ký thường trú tại địa bàn xã, phường, thị trấn đó thì người đến lưu trú có trách nhiệm thông báo việc lưu trú với Công an xã, phường, thị trấn.

    - Việc thông báo lưu trú được thực hiện trực tiếp hoặc bằng điện thoại hoặc qua mạng Internet, mạng máy tính.

    - Công an xã, phường, thị trấn có trách nhiệm thông báo địa điểm, địa chỉ mạng Internet, địa chỉ mạng máy tính, số điện thoại nơi tiếp nhận thông báo lưu trú cho nhân dân biết

    Lưu ý: Việc thông báo lưu trú được thực hiện trước 23 giờ, nếu người đến lưu trú sau 23 giờ thì thông báo lưu trú vào sáng ngày hôm sau; trường hợp ông, bà, cha, mẹ, vợ, chồng, con, cháu, anh, chị, em ruột đến lưu trú nhiều lần thì chỉ cần thông báo lưu trú một lần.

     

     

    Cập nhật bởi NguyenThanhNgan123 ngày 16/09/2020 09:45:52 SA
     
    1096 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenThanhNgan123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận