Khi nào HĐ GTGT hết thời hạn khấu trừ thuế

Chủ đề   RSS   
  • #292857 22/10/2013

    serin138

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khi nào HĐ GTGT hết thời hạn khấu trừ thuế

    Gởi anh/chị,

    Cho em hỏi vấn đề như sau:

    1. Hóa đơn giá trị gia tăng trên 20tr thanh toán bằng tiền mặt thì số thuế gtgt sẽ không được khấu trừ lại nhưng vẫn được đưa vào chi phí đúng không ah?

    2. Nếu hóa đơn thông thường trên 20tr không khấu trừ thuế thì mình vẫn đưa vào chi phí đúng không?

    3. Nếu những năm trước mình đăng ký xuất kho theo phương pháp nhập trước xuất trước, vậy mình muốn thay đổi xuất kho theo phương pháp khác phải đăng ký lại thế nào trên thuế ah? Anh chị có mẫu không cho em xin,

     

    Em cảm ơn anh chị,

    Thanh.ng

     

     
    4064 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293937   28/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Theo hướng dẫn tại Thông tư 06/2012/TT-BTC

    Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

    ...

    2. Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hoá nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT.

    ...

    b) Hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn từ hai mươi triệu đồng trở lên theo giá đã có thuế GTGT nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được khấu trừ. Đối với những hoá đơn này, cơ sở kinh doanh kê khai vào mục hàng hoá, dịch vụ không đủ điều kiện khấu trừ trong bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào.

    Điều 14. Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

    ...

    8. Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ, cơ sở kinh doanh được hạch toán vào chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc vào tính vào nguyên giá tài sản cố định theo quy định của pháp luật.

    => 1,2 đúng.

     
    Báo quản trị |