Khi nào được yêu cầu xem bằng chứng, chứng minh về lỗi vi phạm giao thông?

Chủ đề   RSS   
  • #545883 12/05/2020

    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1854)
    Số điểm: 84889
    Cảm ơn: 836
    Được cảm ơn 1769 lần


    Khi nào được yêu cầu xem bằng chứng, chứng minh về lỗi vi phạm giao thông?

    Khi nào được yêu cầu xem bằng chứng, chứng minh về lỗi vi phạm giao thông?

    Vi phạm hành chính là hành vi có lỗi do cá nhân, tổ chức thực hiện, vi phạm quy định của pháp luật về quản lý nhà nước mà không phải là tội phạm và theo quy định của pháp luật phải bị xử phạt vi phạm hành chính. Vấn nạn vi phạm giao thông hiện nay ngày càng phổ biến, một vấn đề nhiều người có thắc mắc là khi tham gia giao thông, CSGT yêu cầu dừng xe, người điều khiển phương tiện được quyền yêu cầu người có thẩm quyền xử phạt cung cấp các bằng chứng chứng minh lỗi vi phạm khi nào?

    Xem nội dung hướng dẫn dưới đây:

    Theo quy định tại điểm đ, khoản 1 Điều 3 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 về nguyên tắc xử phạt vi phạm hành chính thì:

    đ) Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính;

    Ngoài ra, Thông tư Thông tư 01/2016/TT-BCA  cũng quy định:

    "...Trường hợp người vi phạm yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được về hành vi vi phạm thì phải cho xem ngay nếu đã có hình ảnh, kết quả ghi thu được tại đó; nếu chưa có ngay hình ảnh, kết quả ghi, thu được thì hướng dẫn người vi phạm xem hình ảnh, kết quả ghi thu được khi đến xử lý vi phạm tại trụ sở đơn vị;..."

    Như vậy, nếu không chứng minh được lỗi vi phạm thì CSGT không có quyền xử phạt. Trường hợp vẫn bị xử phạt thì người vi phạm có quyền khiếu nại, khởi kiện đối với quyết định xử lý vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật.

    Khi xử lý vi phạm giao thông, người vi phạm được nộp phạt tại chổ  trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức.

    Để tra cứu mức xử lý đối với các hành vi vi phạm giao thông chỉ cần tải “Bỏ túi” app iThong: Không cần kết nối mạng vẫn tra cứu được mức xử phạt VPGT.

    Tải iThong:

    - App Store đối với các thiết bị iOS TẠI ĐÂY;

    - Google Play đối với các thiết bị Android TẠI ĐÂY

     
    8275 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn shin_butchi vì bài viết hữu ích
    admin (14/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #546075   14/05/2020

    thanghi.info
    thanghi.info
    Top 200
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (340)
    Số điểm: 2288
    Cảm ơn: 40
    Được cảm ơn 82 lần


    Thật sự thì nhiều khi không chứng minh được lỗi vi phạm cảnh sát giao thông vẫn cứ xử phạt thôi. Đến khi đó phải đi khiếu nại tốn thời gian, tiền bạc mà đổi lại người dân cũng chả được gì. Thay vì vậy nên ra luật, nghị định hay thông tư gì đó quy định cụ thể nếu không có chứng cứ chứng minh hành vi vi phạm thì không được phép xử phạt sẽ hay hơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #546355   18/05/2020

    maithithuyvan97
    maithithuyvan97
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2020
    Tổng số bài viết (251)
    Số điểm: 1641
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    mình nghĩ là việc có lỗi vi phạm giao thông hay không thì người dân cũng là người biết rõ nhất. Để không bị phạt oan hay xảy ra tình trạng không rõ luật rồi lại cãi lại Cảnh sát giao thông thì người dân cũng nên tìm hiểu để biết và để chấp hành đúng theo quy định. 

     
    Báo quản trị |  
  • #546392   19/05/2020

    Cảnh sát việt Nam họ chỉ rình thời cơ để bắt lỗi vi phạm, chứ họ ít khi nhắc nhở người dân nên đi như thế này, thể kia mới đúng luật giao thông đường bộ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hello_moto vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/05/2020)
  • #546842   24/05/2020

    Cảm ơn bài chia sẻ của bạn. Quy định là như vậy, nhưng trước tiên mọi người nên hiểu rõ luật và tham gia giao thông đúng luật, trong trường hợp chắc chắn mình đúng thì mới yêu cầu để tránh mất thời gian cho bản thân lẫn Cảnh sát giao thông đang thi hành nhiệm vụ.

     
    Báo quản trị |  
  • #547339   28/05/2020

    hosyhieu20
    hosyhieu20
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2020
    Tổng số bài viết (210)
    Số điểm: 1710
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 10 lần


    Trong một số trường hợp, việc chứng minh lỗi cho người vi phạm giao thông không hề dễ như là vượt đèn đỏ nơi không có camera, lấn làn không rõ ràng và một số trường hợp khác. Thông thường CSGT nhận thấy lỗi vi phạm bằng mắt thường và yêu cầu dừng xe và không có tài liệu hay hình gì để chứng minh già cả. Vậy thì liệu có được xử phạt không?

     
    Báo quản trị |  
  • #547375   29/05/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (325)
    Số điểm: 2010
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 61 lần


    Cảm ơn bài chia sẻ của bạn.Không rõ trường hợp Khi xử lý vi phạm giao thông, người vi phạm được nộp phạt tại chổ  trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức, thì có phải lập biên bản xử phạt vi phạm hành chính không?

     

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
  • #547386   29/05/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (325)
    Số điểm: 2010
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 61 lần


    Cảm ơn bài chia sẻ của bạn.Không rõ trường hợp Khi xử lý vi phạm giao thông, người vi phạm được nộp phạt tại chổ  trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức, thì có phải lập biên bản xử phạt vi phạm hành chính không?

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
  • #547870   31/05/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (376)
    Số điểm: 2555
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 47 lần


    Hiện nay mình thấy công an TP.HCM có trang bị camera gắn trên nón bảo hiểm để quay lại vì phạm, nếu tại các tỉnh thành khác có trang bị như vậy thì dễ dàng hơn trong việc xử phạt và cung cấp bằng chứng, chứng minh vi phạm, tránh tranh cãi kiện cáo mất thời gian đôi bên.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #547900   31/05/2020

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1066)
    Số điểm: 10298
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 253 lần


    Cảm ơn ad với thông tin bổ ích, mọi người nên tải app ITHONG đi ạ, rất tiện lợi. Nếu bạn nào không đăng ký 3G như mình thì khi đi ngoài đường không có mạng vẫn tra cứu được nha, từ xe máy đến ô tô. Mặc dù luật dùng từ khá học thuật nhưng mình tìm kiếm bằng từ khóa thông dụng vẫn ra kết quả chính xác hết

     
    Báo quản trị |  
  • #547903   31/05/2020

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (924)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 172 lần


    Tiện đây mình muốn hỏi mọi người là: Hôm trước mình có 1 ông anh đi ô tô bị CSGT phạt mấu triều vì "Không có giấy đăng ký xe", phạt mấy triệu. Tuy nhiên anh mình giải thích là chỉ "quên mang thôi", chứ không phải không có, với lỗi này chỉ phạt mấy trăm. Vậy trường hợp này thường sẽ xử lý thế nào mọi người nhỉ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #547909   31/05/2020

    Việc chứng minh rằng người vi phạm giao thông cũng thường có nhiều vướng mắc. Nếu có camera thì rõ ràng người đó vi phạm là vi phạm, nhưng đôi khi Cảnh sát giao thông chứng minh người vi phạm bằng chính “mắt” của họ thì làm người vi phạm không phục, không chấp hành.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #550599   30/06/2020

    thanghi.info
    thanghi.info
    Top 200
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (340)
    Số điểm: 2288
    Cảm ơn: 40
    Được cảm ơn 82 lần


    Pháp luật đã có quy định những trường hợp nào thì người tham gia giao thông  được yêu cầu CSGT cho xem bằng chứng, chứng minh về lỗi vi phạm giao thông. Tuy nhiên, bên cạnh việc bảo vệ quyền lợi của mình tránh xảy ra việc xử lý vi phạm hành chính không đúng theo quy định của pháp luật, người tham gia giao thông nên chủ động, có ý thức tham gia giao thông tốt để bảo vệ bản thân và cả những người tham gia giao thông khác.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #550901   30/06/2020

    ntnanh2006
    ntnanh2006
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2020
    Tổng số bài viết (157)
    Số điểm: 890
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Cảm ơn bạn về bài viết rất hữu ích. Việc chứng minh người tham gia giao thông vi phạm thực sự còn nhiều vướng mắc. Đối với các đội tuần tra có sử dụng camera hành trình thì việc chứng minh hành vi vi phạm giao thông của người điều khiển phương tiện rất dễ dàng. Tuy nhiên, đối với các trường hợp phát hiện vi phạm bằng mắt thường thì sẽ không có căn cứ để chứng minh được và điều đó không làm cho người tham gia giao thông nhìn nhận đúng về hành vi vi phạm của chính mình. Điều này làm cho việc xử lý vi phạm rất khó khăn và không nhận được sự chấp hành từ người tham gia giao thông.

     
    Báo quản trị |  
  • #552169   19/07/2020

    Nếu phải đợi đến khi có hình ảnh của người vi phạm mà tốn một thời gian thì sẽ rất khó cho việc xử lý. Vì thực tế có một số thành phần vi phạm nhưng ý thức rất kém gây khó khăn cho công an giao thông. Trong trường hợp này việc không đưa ra được chứng cứ chứng minh hành vi của họ sẽ rất khó họ có thể hợp tác được. 

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #552387   21/07/2020

    Căn cứ theo điểm đ khoản 1 Điều 3 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012, các bằng chứng chứng minh theo điều khoản này có thể là hình ảnh, video…

    Ngoài ra Thông tư 01/2016/TT-BCA cũng có quy định, trường hợp người vi phạm yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi thu về hành vi vi phạm thì CSGT phải cho xem ngay nếu đã có hình ảnh, kết quả ghi hình.

    Nếu chưa có ngay hình ảnh, kết quả ghi hình thì hướng dẫn người vi phạm xem hình ảnh, kết quả ghi thu khi đến xử lý vi phạm tại trụ sở (khoản 2 Điều 14).

    Nếu CSGT không chứng minh được lỗi vi phạm thì không có quyền xử phạt lỗi vi phạm đó. Nếu không chứng minh được lỗi vi phạm của người tham gia giao thông mà cố tình xử phạt, người tham gia giao thông có quyền khiếu nại

     
    Báo quản trị |  
  • #554562   08/08/2020

    Caothikimdung1001
    Caothikimdung1001
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (267)
    Số điểm: 1360
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Nếu phạt tại chỗ 250k thì có phải lập biên bản không ạ? trên thực tế nhiều trường hợp đưa tiền rồi đi để tránh gặp rắc rối khi làm thủ tục với cơ quan nhà nước.

     
    Báo quản trị |